วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:50:15]

ต้นไม้มีอาการ ใบเริ่มละลายเพราะอะไรครับ(ตู้แรก)

สวัสดีครับ สอบถามข้อมูลหน่อยครับ ตู้แรกครับ สังเกตุว่าวันที่7 ต้นไม้บางต้นเลยมีอาการใบละลาย เป็นเพราะสาเหตุอะไรหรอครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ต้นใม้ที่เอามาลงเป็นใบน้ำหรือใบบกครับ
ถ้าเป็นใบบกอาจกำลังปรับสภาพเป็นใบน้ำ 
ถ้าเป็นใบน้ำก็อาจกำลังปรับตัวให้เข้ากับสภาพน้ำในตู้เหมือนกันครับ  [smile04]

อันนี้ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ อาจมีอย่างอื่นร่วมด้วยน่ะครับ  [smile03]
ไฟ อุณหภูมิ

เลือกใช้ขอนสวยดีจังครับ สวยๆชอบๆ  เวลาใม้ที่ติดมันโตคงสวยมากเลยนะครับ [thumbup] [thumbup]

ต้นใม้ที่เอามาลงเป็นใบน้ำหรือใบบกครับ
ถ้าเป็นใบบกอาจกำลังปรับสภาพเป็นใบน้ำ 
ถ้าเป็นใบน้ำก็อาจกำลังปรับตัวให้เข้ากับสภาพน้ำในตู้เหมือนกันครับ  [smile04]

อันนี้ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ อาจมีอย่างอื่นร่วมด้วยน่ะครับ  [smile03]
ไฟ อุณหภูมิ

เลือกใช้ขอนสวยดีจังครับ สวยๆชอบๆ  เวลาใม้ที่ติดมันโตคงสวยมากเลยนะครับ [thumbup] [thumbup]

ไฟเปิด12ช.ม. ไม่รู้ว่าเปิดนานไปไหม อุณหภูมิในอยู่ที่29 องศาครับ

ขอบคุณครับ นั่งจัดนานมาก [smile01]

ตะไคร่เริ่มมาแล้วด้วย LOL

ไฟเปิด12ช.ม. ไม่รู้ว่าเปิดนานไปไหม อุณหภูมิในอยู่ที่29 องศาครับ

ขอบคุณครับ นั่งจัดนานมาก [smile01]

ตะไคร่เริ่มมาแล้วด้วย LOL

เรื่องชั่วโมงการเปิดไฟนี่ บางท่านก็บอกลงใม้ใหม่ๆให้เปิดน้อยๆก่อน บางท่านก็บอกเปิดนานๆได้
ถ้าของผมก็อยู่ประมาณนี้แหละครับ ใกล้ๆกัน
ผมตั้งตู้ใหม่ๆก็ประมาณ10-12 ชมน่ะครับ ส่วนอุณหภูมิ ก็พอๆกับตู้ผมครับ

จะลองดูก่อนอีกสักหน่อยก็ได้ครับ  [smile04]

ส่วนตะไคร่มาก็เป็นปกติของตู้ใหม่ครับ ถ่ายน้ำบ่อยๆหน่อยก็ช่วยได้
หรือเอาพวกดอกจอกลอยน้ำดูดธาตุส่วนเกินก็ได้ครับ

อีกอย่าง ผมแนะนำแบคน้ำใส่ช่วยก็ดีครับ
แบคน้ำสูตร High Activityกับ Strong
ผมลองใช้แล้วได้ผลดีมากเลย ตะไคร่สุดโหดหายไปในไม่กี่วันครับ  [thumbup] [thumbup]
มีขายในเวปนะครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7686.0
ก็ลองพิจารณาดูครับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/12/2562 [20:48:15] โดย GAMMARAY »
บางทีมันเป็นแบบนั้นเพราะน้ำที่บ้านกับน้ำในที่ๆไม้เคยอยู่มามันต่างกันมากเกินไป ซึ่งก็จะงอกใบไม่ออกมาแทนที่เอง ต้องดูว่ายอดยังแตกใบใหม่อยู่หรือเปล่า ถ้ายังงอกใหม่อยู่ก็เป็นปกติครับ เดี๋ยวใบเก่าก็จะร่วงหลุดไปเอง ไม่ต้องไปตัด เพราะพืชจะมีกลไกการดูดพลังงานจากใบที่ไม่ใช้แล้วกลับเข้าต้นแล้วทิ้งใบนั้นไปเอง ถ้า้ราไปตัดใบมันทิ้งก็เท่ากับเป็นการชะลอการฟื้นตัวของพืชได้ แต่เราจะช่วยตัดทิ้งก็ได้ถ้ามันมีตะไคร่เกาะจนเป็นแหล่งเพาะตะไคร่
บางทีมันเป็นแบบนั้นเพราะน้ำที่บ้านกับน้ำในที่ๆไม้เคยอยู่มามันต่างกันมากเกินไป ซึ่งก็จะงอกใบไม่ออกมาแทนที่เอง ต้องดูว่ายอดยังแตกใบใหม่อยู่หรือเปล่า ถ้ายังงอกใหม่อยู่ก็เป็นปกติครับ เดี๋ยวใบเก่าก็จะร่วงหลุดไปเอง ไม่ต้องไปตัด เพราะพืชจะมีกลไกการดูดพลังงานจากใบที่ไม่ใช้แล้วกลับเข้าต้นแล้วทิ้งใบนั้นไปเอง ถ้า้ราไปตัดใบมันทิ้งก็เท่ากับเป็นการชะลอการฟื้นตัวของพืชได้ แต่เราจะช่วยตัดทิ้งก็ได้ถ้ามันมีตะไคร่เกาะจนเป็นแหล่งเพาะตะไคร่

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล