วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:34:15]

มือใหม่สอบถามครับ

มือใหม่สอบถามครับ เมื่อ: 04/09/2561 [18:26:21]
1.ตู้ 24"12"14" ใช้กรองนอก sunsun 603b พอมั้ยครับ รู้สึกแรงดันมันเบาๆ ไงไม่รู้ หรือผมต้องเปลี่ยน outflow เป็นหัวบอลหรือลิลลี่ แทนครับ (ตอนนี้ลองใช้ตัวสปินที่แถมมา ผมชอบมันเหมือนน้ำตกดี 555) หรือทำยังไงให้มันแรงขึ้นได้บ้างครับ
2.ตำแหน่งการวางอุปกรณ์ในตู้ต่างๆ ควรวางอะไรตรงไหนบ้างครับ อ่านเจอว่าจะมีผลต่อการวนของน้ำ (พวก inflow/outflow/co2)
3.คาร์บอนน้ำ จำเป็นมั้ยครับ ในตู้ที่ใช้ คาร์บอนยีส (หรือเอาไว้เสริมเวลาตะไคร่ขึ้น)
4.สายคาร์บอน ใช้สายอ๊อก ที่เป็น ไนลอน นี่พอไหวมั้ยครับ หรือควรใช้ pu ครับ
5.การปักหรือลงต้นไม้ ก่อนเติมน้ำ กับหลังเติมน้ำ มีผลอะไรมั้ยครับ ความยาก-ง่าย ต่างกันมั้ยครับ รวมถึงโอกาสต้นหลุดด้วยครับ

ขอบคุณครับ ^^
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: มือใหม่สอบถามครับ เมื่อ: 04/09/2561 [19:07:01]
1.ผมว่า 603B มันเล็กแล้วก็น้ำเบาไปนะครับ จะให้คุ้มในระยะยาวก็ต้องEhiemเลยครับ
2.(รอผู้รู้ครับ)
3.ถ้ามีคาร์บอนยีสอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นครับ ปกติคาร์บอนน้ำที่ใช้ร่วมกับCO2ก็เอาไว้เฉพาะกำจัดตะใคร่บางชนิด
4.(รอผู้รู้ครับ)
5.ปกติที่ผมเห็นมืออาชีพเขาจะปักแบบไม่ใส่น้ำ(ใส่แค่ให้ดินชุ่มๆ)น่าจะเพราะมันปักง่ายกว่านะครับ โดยในระหว่างปักเขาจะพรมน้ำไม่ให้ต้นไม่น้ำแห้งด้วย
(ที่เหลือรอผู้รู้เสริมนะครับ)
#2 Re: มือใหม่สอบถามครับ เมื่อ: 04/09/2561 [19:21:54]
ขอแสดงความคิดเห็นตามข้างล่างนะครับ  [smile04]

1.ตู้ 24"12"14" ใช้กรองนอก sunsun 603b พอมั้ยครับ รู้สึกแรงดันมันเบาๆ ไงไม่รู้ หรือผมต้องเปลี่ยน outflow เป็นหัวบอลหรือลิลลี่ แทนครับ (ตอนนี้ลองใช้ตัวสปินที่แถมมา ผมชอบมันเหมือนน้ำตกดี 555) หรือทำยังไงให้มันแรงขึ้นได้บ้างครับ

กรองตัวนี้มันเต็มที่ที่ตู้24"ครับ
เวลาใช้กรองผมว่าน่ะจะเลือกที่ใหญ่กว่าตู้สักขั้นนึงครับ
กรองแรงพอลดได้ กรองเบาเพิ่มลำบากครับ   
ดูตามเสป็คมันข้างล่างนะครับ
[smile04]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=235579.0
ตู้24" ผมใช้กรองนอกกำลังขับ 600 L/Hยังคิดว่ามันยังเบาไปนิดเลยอ่ะครับ ยิ่งพอนานๆตะไคร่ไปจับในสายยิ่งเบาลงอีก
ตัวที่คุณartist_pkใช้กำลังขับแค่400l ก็เบาครับ แต่ก็พอใช้ได้นะ ถ้าปริมาณสัตว์น้ำ กับต้นใม้ไม่มาก
[smile04]

2.ตำแหน่งการวางอุปกรณ์ในตู้ต่างๆ ควรวางอะไรตรงไหนบ้างครับ อ่านเจอว่าจะมีผลต่อการวนของน้ำ (พวก inflow/outflow/co2)
ตำแหน่งการวาง ขึ้นอยู่กับเลย์เอาท์ตู้ด้วยครับ ลองวางหัวอินโฟลว์กับเอาท์โฟลว์ใว้คนล่ะด้าน ตรงหลังตู้ดูก่อนครับ เปิดกรองแล้วลองดูทิศทางกระแสน้ำดูครับว่าวนทั่วตู้มั้ย ถ้าไม่ ก็ค่อยย้ายที่ครับ [smile01]

3.คาร์บอนน้ำ จำเป็นมั้ยครับ ในตู้ที่ใช้ คาร์บอนยีส (หรือเอาไว้เสริมเวลาตะไคร่ขึ้น)
มียีสต์แล้ว คาร์บอนน้ำไม่ต้องก็ได้ครับ

4.สายคาร์บอน ใช้สายอ๊อก ที่เป็น ไนลอน นี่พอไหวมั้ยครับ หรือควรใช้ pu ครับ
สายที่ใช้กับคาร์บอนควรเป็นสายแข็งครับ
ทนแรงดันได้ดีกว่าสายอ๊อคธรรมดาครับ

5.การปักหรือลงต้นไม้ ก่อนเติมน้ำ กับหลังเติมน้ำ มีผลอะไรมั้ยครับ ความยาก-ง่าย ต่างกันมั้ยครับ รวมถึงโอกาสต้นหลุดด้วยครับ
ผมเคยลองทั้งก่อนเติมน้ำกับหลังเติมน้ำครับ ก็ลำบากพอกันครับ เมื่อยหลังพอกัน [lol01]
แต่ปักก่อนเติมอาจจะสะดวกกว่านิดหน่อย แต่ต้องคอยดูหลังเติมน้ำว่ามันจะลอยมั้ย แล้วก็ตามเก็บงานซ้ำ [lol01]
ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับความหนาของดินที่จะปักมากกว่าครับ
ต้องหนาให้พอไม่งั้นปักไม่อยู่น่ะครับ
[smile03]

ขอบคุณครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/09/2561 [19:28:55] โดย GAMMARAY »
#3 Re: มือใหม่สอบถามครับ เมื่อ: 04/09/2561 [19:29:42]
ขอบคุณมากครับ
เรื่องกรองพอดีตอนแรกกะซื้อใช้แค่ตู้ 18-20” ไปๆมาๆเปลี่ยนแผน มาตู้24 เลยคิดว่ามันต้องเล็กเกินแน่ๆ
คงต้องใช้เปลี่ยนน้ำบ่อยๆเอาไปก่อนละครับ 5555
#4 Re: มือใหม่สอบถามครับ เมื่อ: 04/09/2561 [19:35:11]
ขอบคุณมากครับ
เรื่องกรองพอดีตอนแรกกะซื้อใช้แค่ตู้ 18-20” ไปๆมาๆเปลี่ยนแผน มาตู้24 เลยคิดว่ามันต้องเล็กเกินแน่ๆ
คงต้องใช้เปลี่ยนน้ำบ่อยๆเอาไปก่อนละครับ 5555

ถ้าอยากเพิ่มแรงดันกับกรองตัวนี้ ผมคิดออกแค่ใช้หัวลิลลี่อ่ะครับ
พอน้ำออกแล้วน้ำมันบานแตกแผ่กระจายดีครับ  [smile03]
วางหัวลิลลี่ใว้แนบๆผิวน้ำครับ [smile01]

ส่วนหัวบอลเอาใว้ลดแรงน้ำครับ

เพิ่มเติมวิธีการวางท่อให้ด้วยครับ  ขอบคุณเวปninekaowด้วยนะครับ [smile03]
http://www.ninekaow.com/wbs/?action=view&sub=05&id=0007580
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/09/2561 [20:57:01] โดย GAMMARAY »
#5 Re: มือใหม่สอบถามครับ เมื่อ: 04/09/2561 [21:14:48]
แล้วตัวคาร์บอน นี่ควรเอาไว้คนละฝั่งกับ outflow หรือฝั่งเดียวกันดีครับ น้ำถึงจะวนได้ดี
อย่างของผมกรองมันเบา ให้อยู่ฝั่งเดียวกับ outflow จะดีกว่ามั้ยครับ วางต่ำใต้ outflow คาร์บอนน่าจะพัดได้ทั่วตู้กว่ามั้ยครับ
#6 Re: มือใหม่สอบถามครับ เมื่อ: 05/09/2561 [06:33:17]
แล้วตัวคาร์บอน นี่ควรเอาไว้คนละฝั่งกับ outflow หรือฝั่งเดียวกันดีครับ น้ำถึงจะวนได้ดี
อย่างของผมกรองมันเบา ให้อยู่ฝั่งเดียวกับ outflow จะดีกว่ามั้ยครับ วางต่ำใต้ outflow คาร์บอนน่าจะพัดได้ทั่วตู้กว่ามั้ยครับ

ผมก็ว่าอยู่ฝั่งเดียวกับ outflow ดีนะครับ แรงน้ำพาฟองไปทั่วดีครับ  [smile01]
#7 Re: มือใหม่สอบถามครับ เมื่อ: 05/09/2561 [10:00:40]
พอดีไปค้นมาเจอมาครับ แต่ของผมน่าจะไม่ได้ละมั้ง แรงดีนน่าจะไม่พอ

#8 Re: มือใหม่สอบถามครับ เมื่อ: 06/09/2561 [09:59:52]
ปริมาตรกรองนี่พอครับ ถ้าไม่ได้ลงปลาบ้าระห่ำอะไรมาก กระแสน้ำอาจจะเบาไปนิด แต่ไม่ค่อยมีผลหรอกครับ เหลือเฟือสำหรับตู้ 24 นิ้ว
ขึ้นอยู่กับการจัดหินและต้นไม้ วางกระแสน้ำให้มันไหลได้ทั่วๆก็พอแล้วครับ เอาฟอเซ็ปคีบด้ายหรือเชือกอะไรเล็กๆแล้วจุ่มวัดดู ให้มันปลิวๆหน่อยๆทุกจุดก็ใช้ได้แล้ว อาจจะเบามั่งแรงมั่งไม่เป็นไร ต้นไม้มันปรับตัวได้ครับ
#9 Re: มือใหม่สอบถามครับ เมื่อ: 07/09/2561 [09:47:06]
ปริมาตรกรองนี่พอครับ ถ้าไม่ได้ลงปลาบ้าระห่ำอะไรมาก กระแสน้ำอาจจะเบาไปนิด แต่ไม่ค่อยมีผลหรอกครับ เหลือเฟือสำหรับตู้ 24 นิ้ว
ขึ้นอยู่กับการจัดหินและต้นไม้ วางกระแสน้ำให้มันไหลได้ทั่วๆก็พอแล้วครับ เอาฟอเซ็ปคีบด้ายหรือเชือกอะไรเล็กๆแล้วจุ่มวัดดู ให้มันปลิวๆหน่อยๆทุกจุดก็ใช้ได้แล้ว อาจจะเบามั่งแรงมั่งไม่เป็นไร ต้นไม้มันปรับตัวได้ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ แต่จัดตัว df500 มาใหม่ละครับ 55555+ งบบานไปอีก  [shock02] [shock02] [shock02]
#10 Re: มือใหม่สอบถามครับ เมื่อ: 14/09/2561 [18:04:15]
กรองsun sun สำหรับตู้ 24 ก็พอได้นะ แต่ผมว่ามันเบา ถ้ามีพวกต้นไม้โตเรียดๆผิวน้ำขึ้นมานี่ แทบบังการหมุดเวียนของน้ำ แต่ถ้าไม้เตี้ยๆไม่บังอ่ะพอได้ครับ  ผมวาง หัวดิฟ ตรงข้ามกับout flow ของกรองนะ คือตุ้ผมมันวางแบบนั้นแล้วรุ้สึกว่า  ก๊าซ มันflow ทั่ว  อยู่ที่เราจัดของในตู้นะครับ

สำหรับคาร์บอนน้ำนะ ผมว่าใช้ฉีดเวลาตะไคร่เส้นผม มาดีกว่า  พวกเกาะตามขอบใบนะ ฉีดซะ  ใช้ตาม dose ใส่ syrink ฉีดอัดโลด (ตอนฉีดปิดกรองน้ำด้วย) ผมใช้ของปาร์คไม้น้ำอะครับ ราคาถุกดี หรืองบเยอะใช้แบรนด์กะได้ตามสะดวกงับ

ส่วนสาย co2 ของผมใช้มาหมดแล้ว ไม่ว่าจะเปน PU สายแข็งๆหรือซิลิโคนนนอ่อนๆ ก้ใช้มาหมดแล้ววว  ผลคือ อยุ่ที่การยัดเข้าหัวดิฟกับนับฟองล้วนๆ ยัดลึกๆ มันกะไม่หลุดอะครับ  ง่ายๆเลย แต่ผมรุ้สึกว่าสายอ่อน มันไม่ค่อยเหม็นสารเคมี ส่วนสายแข็งๆมีกลิ่นสารเคมีติดนาน และแน่ยอน เมื่อใส่ลงตุ้ สารเหล่านั้นก็ลงน้ำไปด้วยจ้าา

ส่วนปักต้นไม้กะปักได้ทั้งหมดนั่นแหละคร้าบ เลี้ยงไม้น้ำไม่มีอะไรตายตัวเลย  แล้วแต่ชอบล้วนๆเลยคร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/09/2561 [18:08:36] โดย witthawinn100 »
#11 Re: มือใหม่สอบถามครับ เมื่อ: 21/09/2561 [16:53:09]
กรองsun sun สำหรับตู้ 24 ก็พอได้นะ แต่ผมว่ามันเบา ถ้ามีพวกต้นไม้โตเรียดๆผิวน้ำขึ้นมานี่ แทบบังการหมุดเวียนของน้ำ แต่ถ้าไม้เตี้ยๆไม่บังอ่ะพอได้ครับ  ผมวาง หัวดิฟ ตรงข้ามกับout flow ของกรองนะ คือตุ้ผมมันวางแบบนั้นแล้วรุ้สึกว่า  ก๊าซ มันflow ทั่ว  อยู่ที่เราจัดของในตู้นะครับ

สำหรับคาร์บอนน้ำนะ ผมว่าใช้ฉีดเวลาตะไคร่เส้นผม มาดีกว่า  พวกเกาะตามขอบใบนะ ฉีดซะ  ใช้ตาม dose ใส่ syrink ฉีดอัดโลด (ตอนฉีดปิดกรองน้ำด้วย) ผมใช้ของปาร์คไม้น้ำอะครับ ราคาถุกดี หรืองบเยอะใช้แบรนด์กะได้ตามสะดวกงับ

ส่วนสาย co2 ของผมใช้มาหมดแล้ว ไม่ว่าจะเปน PU สายแข็งๆหรือซิลิโคนนนอ่อนๆ ก้ใช้มาหมดแล้ววว  ผลคือ อยุ่ที่การยัดเข้าหัวดิฟกับนับฟองล้วนๆ ยัดลึกๆ มันกะไม่หลุดอะครับ  ง่ายๆเลย แต่ผมรุ้สึกว่าสายอ่อน มันไม่ค่อยเหม็นสารเคมี ส่วนสายแข็งๆมีกลิ่นสารเคมีติดนาน และแน่ยอน เมื่อใส่ลงตุ้ สารเหล่านั้นก็ลงน้ำไปด้วยจ้าา

ส่วนปักต้นไม้กะปักได้ทั้งหมดนั่นแหละคร้าบ เลี้ยงไม้น้ำไม่มีอะไรตายตัวเลย  แล้วแต่ชอบล้วนๆเลยคร้าบ

ขอบคุณมากๆ เลยครับ สำหรับข้อมูล ตอนนี้กำลังจะงอกอีกตู้ละครับ 555