วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:03:45]

ทำสำเร็จแล้วตู้ไม้น้ำตู้แรกในชีวิต

ได้ลองทำคาร์บอน ตามที่พี่ๆบอกแล้วครับ

ตอนที่ไม่มีคาร์บอนเปลี่ยนน้ำทุกวันเลยครับ
(ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่านะ)

ภาพที่ยังไม่ได้ใส่คาร์บอน

ภาพนี้ตอนที่มีคาร์บอนแล้ว

ดูแล้วน้ําใสขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยนะครับ

พี่พี่มีข้อเสนอแนะโปรดแจ้งมาได้เลยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/02/2561 [16:08:39] โดย EuroEuro »
ยินดีกับความสำเร็จด้วยนะครับ [smile01]

เอ หัวดิฟที่ใช้ เป็นหัวทรายของอ๊อคซิเจนเหรอครับ  [confuse01]

ใช้หัวดิฟสำหรับคาร์บอนดีกว่านะครับ
ฟองละเอียดกว่าครับ คาร์บอนจะละลายในน้ำดีกว่าฟองใหญ่นะครับ
อีกอย่าง คาร์บอนยีสต์มันออกทีล่ะปุ้ด
ใช้หัวทรายมันจะออกไวไปน่ะครับ คงไม่ทันไปละลายในน้ำมังครับ

มีสองแบบนะครับ ประมาณร้อยกว่าบาทครับ [smile01]

ขอบคุณภาพประกอบจากเวปด้วยนะครับ [smile03]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/02/2561 [20:35:55] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณมากครับ

ตู้ที่ 3 เพิ่งลงน้ำวันนี้เองครับ

ขอถามตู้ที่ 2กับตู้ที่3 ที่ว่าไม่ได้ใส่คาร์บอน
คือต้นอะไรครับที่ปลูกอยู่ และดินใช้ของอะไรครับ
ผมเองก็อยากทำตู้แบบไม่ใส่คาร์บอนบ้าง 
กรอสโชจีนใบเล็กกับใบใหญ่ ครับ

ตอนนี้ใส่คาร์บอนหมดทุกตู้แล้วครับ

ใช้คาร์บอน DIY ทำเอง ครับ

ดิน ADA ครับ

ปล คาร์บอน DIY ทำเอง ราคาถูกครับ ลองหาดูมีวิธีสอนทำครับ หาอุปกรณ์ง่ายเลยทำทุกตู้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/02/2561 [19:16:56] โดย EuroEuro »
เม็ดกรอสโซ่ หาซื้อจากใน เจเจ หรือ สั่งจากอินเตอร์เน็ตครับ
เม็ดกรอสโซ่ หาซื้อจากใน เจเจ หรือ สั่งจากอินเตอร์เน็ตครับ

ซื้อจาก JJ ครับ