วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:59:26]

ทำสำเร็จแล้วตู้ไม้น้ำตู้แรกในชีวิต

ครั้งแรกในชีวิตกับตู้ไม้น้ำที่ออฟฟิศ ที่รกรุงรัง   [smile01] [smile01]

อยากมีไว้ดูเพลินเพลิน

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูล
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ยินดีด้วยครับ  [smile01]

วางสโลปได้โหดมาก  [lol01]
อันนี้คือตู้ใบที่ 2 ครับ  เพิ่งลงน้ำ วันนี้เองครับ

พี่พี่ท่านใดมีข้อติชมโปรดแจ้งมาได้เลยนะครับ

ทำสวยแล้วครับผม ^^
ตู้นี้ก็สวยครับ [smile01]
มีกอแดงๆอีกนิดจะยิ่งง้ามงามเลยครับ [perv02]
ตู้ที่ 2 ไม่ได้ใส่คาร์บอนครับ

ผมเดินไปดูที่สวนจตุจักรมาครับ ถังคาร์บอน แพงมากเลยครับ ก็เลยกลับบ้านมาตัดสินใจอีก 3-4 วัน แต่ก็ยังตัดสินใจ ที่จะซื้อไม่ได้เลยครับ

ตู้ที่ 1 ของผมน้ำยังไม่ใสเลยครับ
ผมเปิดเครื่องกรองน้ำตั้งแต่เช้าถึงเย็น
ก็ยังขุ่นอยู่เลยครับ รวมถึงวันนี้ถ่ายน้ำไปแล้วทั้งหมด 3 รอบ  ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ
ตู้ที่ 2 ไม่ได้ใส่คาร์บอนครับ

ผมเดินไปดูที่สวนจตุจักรมาครับ ถังคาร์บอน แพงมากเลยครับ ก็เลยกลับบ้านมาตัดสินใจอีก 3-4 วัน แต่ก็ยังตัดสินใจ ที่จะซื้อไม่ได้เลยครับ

ตู้ที่ 1 ของผมน้ำยังไม่ใสเลยครับ
ผมเปิดเครื่องกรองน้ำตั้งแต่เช้าถึงเย็น
ก็ยังขุ่นอยู่เลยครับ รวมถึงวันนี้ถ่ายน้ำไปแล้วทั้งหมด 3 รอบ  ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

ผสมคาบอนเองเลยครับผม ของผม 2ตู้ก็ผสมคาบอนใช้เอง 16 นิ้วกับ 24นิ้วครับ
ถ้ามีงบจำกัดผสมเอาดีกว่าครับผม สูตรผสมมีทั่วไปตาม Google ครับผม

สูตรและวิธีทำยีสต์ครับ [smile01]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=2995.0

หรือถ้าอยากใช้แบบถังจริงๆ
ในห้องซื้อขาย มีของราคาดีๆปล่อยขายอยู่หลายท่านครับ [smile01]

ส่วนที่น้ำยังขุ่น น่าจะระบบกรองยังไม่เข้าที่ [smile03]
ลองเอาแบคน้ำใส่ช่วยเร่งดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/01/2561 [20:23:07] โดย GAMMARAY »
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

พี่ๆทุกคนน่ารักมากเลยให้คำแนะนำอย่างดีเยี่ยม

[thumbup]   [thumbup]
เรื่องน้ำขุ่นพยายามถ่ายน้ำทุกวันครับผม ของผมตั้งมาสองตู้แล้ว ใน 1เดือนมานี่ ผมตั้งตุ้ทีไรไม่เกิน 2-3 วันใส ครับผม  1.ถ่ายน้ำ ทุกวัน  30เปอเซ็นของตู้ครับ 15 วันแรกของการตั้งตู้ +หยดแบคทีเรียน้ำทุกครั้งที่ถ่ายน้ำครับผม  หลังจาก15วันไปแล้ว ถ่ายน้ำวันเว้นวันจนถึง 30วันครับผม
รบกวนพวกพี่พี่อีกนิดนึงครับ

ระบบน้ำหมุนเวียน ท่อส่งน้ำระยะไหนดีครับ

แบบที่ 1

แบบที่ 2

รบกวนพวกพี่ด้วยนะครับ
แบบ2ครับ น้ำมีการเคลื่อนที่บนผิวน้ำ ได้อ๊อกซิเจนมากกว่าครับ [smile01]
ขอบคุณมากครับ
ตู้ที่ 3 มาแล้วครับ

ได้ 6 วันนะครับ