วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:14:33]

ตู้ขุ่นตลอดเวลา ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

อาจจะล้างกรองบ่อยเกินครับ  ปกติตู้ผมล้างทุก 5 เดือนครับ เปลี่ยนแค่ใยแก้วครับ ถ้าจะล้างจริงๆ ก็ล้างแค่ 30 เปอร์เซ็นครับ ถ้าทางที่ดีถ้างบถึง ใช้กรองนอกขนาดเล็กก็ได้ครับ มีหลายรุ่นเลยครับ ลองดูเลยครับ
หายขุ่นหรือยังครับ
ถ้ายังลองอีกวิธีครับ เอาก้อนหินที่เป็นเลย์เอ้าออกมาก่อนครับ เผื่อมันจะใส
เมื่อก่อนผมก็เคยเป็นปัญหานี้ครับ น้ำมันจะขุ่นๆขาวๆ มัวๆ ไม่ใส่ปิ๊งตลอดเวลา
ผมเลยเอาก้อนหินเลย์เอ้าออกไป ทิ้งไว้ 1 วัน ปรากฏว่าน้ำใส่ปิ๊ง แต่ไร้หิน โคตรเศร้า
ยังไงก็ลองดูนะครับ ผมละเสียดายก้อนหินก้อนนั้นจริงๆ
น้ำขุ่น

1.ขุ่นตะกอนฝุ่น (ถ่ายน้ำหรือใช้ใยแก้วกรองแต่ต้องถ่ายน้ำเบาๆฝุ่นจะได้ไม่ฝุ้งจนขุ่นอีก)
2.ศพพวกแบคทีเรีย หรือของเสีย อันนี้รออย่างเดียวยังไงเดี๋ยวระบบกรองชีวภาพเข้าที่มันใสเอง ยิ่งเอากรองไปล้างยิ่งไม่ใสเพราะแบคทีเรียหายไปหมด
3.ตะไคร่น้ำเขียว (ใช้ยาหรือล้างตู้ใหม่)