วันพฤหัสบดีที่ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [03:25:10]

ลืมใส่ปุ๋ยรองพื้น

ลืมใส่ปุ๋ยรองพื้น เมื่อ: 03/04/2561 [10:24:49]
ดีคับ พอดีผมเซ็ทตู้ใหม่ เพิ่งเสร็จ แต่ผมดันลืมใส่ปุ๋ยรองพื้น อ่านวิธีเซ็ทตู้ไม่เคลียร์ อย่างนี้จะใส่ปุ๋ยฝังแทนได้ไหมคับหรือต้องทำตาม ในกระทู้ ห้องสมุด คือ เอาปุ๋ยใส่แคปซุลแล้วฝังทีหลัง ลงแค่ มีมอสสไปกี้ ที่แปะกับหินดราก้อน และก้อปัก เพิร์ลกลาส แค่นี้คับทพอดีอ่านตกไปหน่อย วิธีเซ็ทตู้ ลงพัมมิสแล้วผมลงดินไปเลย
 ขอคำแนะนำด้วยนะคับ มือใหม่ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/04/2561 [10:26:58] โดย Airconner »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ลืมใส่ปุ๋ยรองพื้น เมื่อ: 03/04/2561 [12:29:56]
ดินใหม่หรือดินเก่าครับถ้าดินใหม่ไม่ต้องรองพื้นก็ได้เพราะดินมีปุ๋ยอยู่แล้วถ้าดินเก่าก็เอาใส่แค็ปซูลฝังเลยครับ
#2 Re: ลืมใส่ปุ๋ยรองพื้น เมื่อ: 03/04/2561 [13:07:41]
เดินเก่าปนดินใหม่คับ แต่ดินเก่าไม่ถึงเดือนนะคับ
เพราะผมซื้อตู้มาผิด เป็นกรองข้างตอนแรก เลยซื้อตู้มาใหม่ เป็นตู้เต็ม รองพัมมิสเหมือนเดิม
ดินเดิม มี black earth กับ ada amzonia ผสมกัน ครึ่งๆ
ดินใหม่ ผมเติม ada amazonia ไปทัยหน้าอีกทีคับ
#3 Re: ลืมใส่ปุ๋ยรองพื้น เมื่อ: 03/04/2561 [13:40:08]
เดินเก่าปนดินใหม่คับ แต่ดินเก่าไม่ถึงเดือนนะคับ
เพราะผมซื้อตู้มาผิด เป็นกรองข้างตอนแรก เลยซื้อตู้มาใหม่ เป็นตู้เต็ม รองพัมมิสเหมือนเดิม
ดินเดิม มี black earth กับ ada amzonia ผสมกัน ครึ่งๆ
ดินใหม่ ผมเติม ada amazonia ไปทัยหน้าอีกทีคับ
น่าจะไม่มีปัญหาอะไรครับเดือนหน้าค่อยฝังทีเดียว
#4 Re: ลืมใส่ปุ๋ยรองพื้น เมื่อ: 03/04/2561 [14:17:34]
น่าจะไม่มีปัญหาอะไรครับเดือนหน้าค่อยฝังทีเดียว
ขอบคุณคับ
ผมรบกวนถามอีกทีนะคับ พวกฝ้าบนผิวน้ำ มีวิธีจัดการกับมันยังไงบ้างคับ รันน้ำเมื่อคืน มันก้อมีฝ้าบ้าง กับคราบดินนิดหน่อย
ตู้ 30*14*18 กรองผมใช้ jebao 503
#5 Re: ลืมใส่ปุ๋ยรองพื้น เมื่อ: 03/04/2561 [15:16:56]
ขอบคุณคับ
ผมรบกวนถามอีกทีนะคับ พวกฝ้าบนผิวน้ำ มีวิธีจัดการกับมันยังไงบ้างคับ รันน้ำเมื่อคืน มันก้อมีฝ้าบ้าง กับคราบดินนิดหน่อย
ตู้ 30*14*18 กรองผมใช้ jebao 503
ฝ้ายางคนก็ลงปลาสอดแต่ผมใช้ตัวกรองฝ้าครับหรือใช้เครื่องแก้วที่มีกรองฝ้า
#6 Re: ลืมใส่ปุ๋ยรองพื้น เมื่อ: 03/04/2561 [15:26:43]
มีหลายอย่างแต่ผมแนะนำหาชื้อกรองแขวนแบบมีกรองฝ้ามาใส่ครับตัวเล็กๆก็พอ
#7 Re: ลืมใส่ปุ๋ยรองพื้น เมื่อ: 03/04/2561 [15:42:22]
มีหลายอย่างแต่ผมแนะนำหาชื้อกรองแขวนแบบมีกรองฝ้ามาใส่ครับตัวเล็กๆก็พอ
ขอบคุณคับ
#8 Re: ลืมใส่ปุ๋ยรองพื้น เมื่อ: 04/04/2561 [14:54:40]
ช่วงตั้งตู้ใหม่ๆ สิ่งที่ลอยน้ำนั้น อาจจะเป็นพวกเศษดิน เศษฝุ่นนะครับ
วิธีแก้คือ เอาถ้วยค่อยๆตักน้ำที่ผิวน้ำออก หรือทำตามท่านข้างบนว่าได้เลยครับ คือซื้อเครื่องกรองฝ้าผิวน้ำ

แต่ถ้าตู้ตั้งนานแล้ว สิ่งที่ลอยอยู่ผิวน้ำน่าจะเป็นคราบโปรตีนครับ
ก็ใช้ปลาสอดดำครับ (ตู้24นิ้วมาตราฐาน ใช้2ตัว)
หายแน่นอนครับ

#9 Re: ลืมใส่ปุ๋ยรองพื้น เมื่อ: 04/04/2561 [19:44:24]
ช่วงตั้งตู้ใหม่ๆ สิ่งที่ลอยน้ำนั้น อาจจะเป็นพวกเศษดิน เศษฝุ่นนะครับ
วิธีแก้คือ เอาถ้วยค่อยๆตักน้ำที่ผิวน้ำออก หรือทำตามท่านข้างบนว่าได้เลยครับ คือซื้อเครื่องกรองฝ้าผิวน้ำ

แต่ถ้าตู้ตั้งนานแล้ว สิ่งที่ลอยอยู่ผิวน้ำน่าจะเป็นคราบโปรตีนครับ
ก็ใช้ปลาสอดดำครับ (ตู้24นิ้วมาตราฐาน ใช้2ตัว)
หายแน่นอนครับ
ขอบคุณคับ