วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:50:56]

ช่วยหาผู้ร้ายในตู้ทีคะ

เปลี่ยนจากตู้ไม้น้ำมาเป็นตู้เลี้ยงปลาแทน ซึ่งมาสั่งเกตุว่า ซิวกาแลคซี่ ป่วย เกร็ดบวม และหางเหมือนโดนกัด

เลยกลับมาสังเกตในตู้ คาร์ดินัล กาแลคซี่ตัวอื่น หางเหมือนโดนกัดหมดทุกตัว ลักษณะ หางแหว่งๆ ขาดๆ

ปลาพื้น ในตู้จะมี ออตโต้ แพะแมว แพะจูลี่ ผีเสื้อเวียดนาม L144 พานาเม้น
ปลาในตู้ ปลาหมาจู ปลาคาร์ดินัล การแลคซี่ คิลลี่ฟิช

แล้วก้ ตัวที่อยู่ในรูป จำชื่อปลาไม่ได้ ซึ่ง ฝูงนี้ อึดมาก ไม่ตายสักตัว หางอยู่ดีครบ ไม่แน่ใจว่า ปลานี่ดุมั้ยอ่ะคะ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขอดูรูปปลาที่หางแหว่ง ๆ ขาด ๆ ครับ
ตัวในรูป โรซี่ เตตร้า (Rosy tetra) ครับ ไม่เคยเลี้ยงก็เลยไม่มีข้อมูลเจ้าตัวนี้
แต่คิลลี่ฟิชก็น่าสงสัย นอกนั้นไม่น่าเป็นตัวที่จะทำร้ายซิวกาแลคซี่จนหางแหว่งนะครับ
เลี้ยง white fin tetra คล้ายๆปลาในรูป ไม่ดุนะ ในตู้ก้มีกาแลคซี่