วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:43:36]

ตู้พื้นทราย ควรลองด้วยหินพลิมัส ดีหรือไม่ครับ และ...

ตู้พื้นทราย ควรลองด้วยหินพลิมัส ดีหรือไม่

และ...ขอชื่อไม้น้ำที่ควรปลูกกับพื้นทราย
(ไม่ต้องใช้แสงเยอะ และคาร์บอน)

แค่มีกรองบน ตู้ โคมไฟ พอ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ควรรองพื้นด้วยพัมมิสก็ดีครับ จะได้เพิ่มชั้นแบคทีเรีย ส่วนต้นไม้ถ้าแสงไม่พอยังไงก็ยืดแทบทั้งนั้นครับ ทางที่ดีเพิ่มแสงให้เพียงพอดีกว่า
ปลูกง่ายๆบนทรายก็ กลอสโซ๋ เพิลกลาส แต่ต้องแสงพอตามที่บอก

ตู้พื้นทราย ควรลองด้วยหินพลิมัส ดีหรือไม่
ควรครับ

และ...ขอชื่อไม้น้ำที่ควรปลูกกับพื้นทราย
(ไม่ต้องใช้แสงเยอะ และคาร์บอน)
เฟิร์น มอส อนูเบียส Bucep ต้นเทปต่างๆ เยอะอยู่ครับ  [smile04]

แค่มีกรองบน ตู้ โคมไฟ พอ
เลี้ยงได้ครับ เน้นไปที่ไม้ที่แนะนำได้เลย  CO2 แสง ไม่ต้องการเยอะมาก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตั้งเสร็จเอามาให้ชมบ้างนะครับ  [smile01]