วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:56:56]

Bucep มีปัญหาครับ!!!!

Bucep มีปัญหาครับ!!!! เมื่อ: 31/05/2561 [22:32:07]
[rage01]  คือใบของบูเซพมันมีเหมือนเม็ดขาวๆติดอยู่ เขี่ยไม่ออก ตามรูปเลยครับ [mute01] [mute01] [mute01]
ตู้นี้ตั้งมา 1เดือนกว่าๆแล้วครับ อาการนี้พึ่งสังเกตเห็น
มีบูเซพเขียวใบหยัก 3 ต้น กับ บูเซพเดคาแดง 1ต้น พันหิน พันขอน
อุณหภูมิ 26-28 องศา

อีกหลายอาการของมันครับ คือใบขาดที่โคนใบ หลุดไปเลย ใบที่อยู่เดิมเปลี่ยนจากเขียวเข้ม เป็นเขียวอ่อน ใบเป็นรู

ในตู้เลี้ยงปลา และให้อาหารเม็ด มีหอยเขา3ตัว หอยหมวกทหาร4ตัว รองพื้นด้วยแบครองพื้น
ขอทิ้งคำถามไว้ให้ผู้รู้มาตอบครับ
1. จากรูปด้านบน เม็ดขาวๆ คล้ายๆไข่อะไรสักอย่างติดตามใบตามขอน มันคืออะไรครับ
2. อาการใบซีด ใบเป็นรู เกิดจากอะไร แก้ยังไง ทั้งๆที่ผมก็ใส่ปุ๋ยน้ำสูตรรวมให้มันด้วยนะ
3. เคยเห็นตัวคล้ายๆพยาธิเส้นด้ายในน้ำ เป็นเส้นสั้นๆสีขาว ว่ายน้ำได้หลายตัวเลย ในตู้มันคืออะไรเนี่ยยย (ไม่มีรูปให้ดูนะ ถ่ายไม่ทัน)

ข้อไหนไม่รุ้ก็ข้ามๆไปได้นะครับ ข้อที่รุ้ผมขอข้อมูลหน่อยแล้วกัน แนะนำได้เลยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: Bucep มีปัญหาครับ!!!! เมื่อ: 01/06/2561 [07:16:45]
เม็ดขาวๆนั่นคือใข่หอยครับ 
ส่วนที่เหมือนพยาธิ น่าจะเป็นพลานาเรีย นะครับ