วันจันทร์ที่ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [06:03:03]

เรื่องของขนาด กรอง กับตู้ และความแรงของน้ำคับ

ผมมีตู้ขนาด 27” แล้วมีเครื่องกรอง sunsun HW-302 ขนาดท่อของมันคือ 16/22 ผมไม่รู้ว่ามันแรงไปมั้ยสำหรับตู้ขนาดนี้อะคับ และเราสามารถแปลงขนาดท่อจาก 16/22 เป็น 12/16 ได้มั้ยคับ เครื่องกรองจะเป็นอะไรมั้ย

ขอคำแนะนำหน่อยคับ

วัตถุประสงค์จะเลี้ยงกุ้งแคระ คับ และเลี้ยงไม้น้ำคับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมมีตู้ขนาด 27” แล้วมีเครื่องกรอง sunsun HW-302 ขนาดท่อของมันคือ 16/22 ผมไม่รู้ว่ามันแรงไปมั้ยสำหรับตู้ขนาดนี้อะคับ และเราสามารถแปลงขนาดท่อจาก 16/22 เป็น 12/16 ได้มั้ยคับ เครื่องกรองจะเป็นอะไรมั้ย

ขอคำแนะนำหน่อยคับ

วัตถุประสงค์จะเลี้ยงกุ้งแคระ คับ และเลี้ยงไม้น้ำคับ
ถ้าลดขนาดท่อจากใหญ่มาเล็กน้ำจะยิ่งแรงครับ  แนะนำไปหาซื้อข้อต่อของ Eheim(วาล์ว Eheim) หรืออื่นๆ ที่ใกล้เคียงมาต่อทางน้ำเข้าครับ
แล้วใช้บิดหรี่น้ำเข้าเท่านี้ก็น่าจะลดความแรงน้ำลงไปได้แล้วครับ  หรือไม่ก็ลองเอาน้ำใส่ตู้แล้วต่อระบบกรองเลยครับแล้วดูน้ำวนในตู้ ถ้าแรงไปค่อยซื้อ
ถ้าพอดีแล้วจะได้ไม่ต้องไปเสียเงินเพิ่มครับ  (แต่ความคิดผมกำลังพอดีแล้วครับ หาเครื่องแก้วแบบหัวบอลมาใส่ตอนน้ำออกก็สบายๆแล้ว)
Flow rate ของกรองคือ 1000 l/h ใช่ไหมครับ?
คิดว่าถ้าตู้จุน้ำถึง 100 ลิตร ก็น่าจะโอเคนะครับ

ถ้าคิดว่าแรงไปก็..
- ใช้ Outflow แบบ Ball
- ใช้สาย Outflow ให้ยาวๆ หน่อย คิดว่ายิ่งสายยาว น้ำน่าจะยิ่งแรงน้อยเพราะตัวปั๊มน่าจะมีค่า Head max บ้างล่ะ
ขอบคุณที่ให้คำแนะนำคับ [smile03]
เอาตะแกรงมาพันท่อน้ำออกครับช่วยลดความแรงแล้วก็เรื่องตะไคร่ด้วยพอดีผมอ่านเจอในเวีปเก่าเขาแก้เรื่องตะไคร่ขึ้นตามขอนโดยเอาตะแกรงมาพันท่อน้ำออก