วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:35:27]

สอบถามหน่อยครับ อาการใบแหว่งแบบนี้คือ?

ต้นขาไก่. และต้นอื่นๆ มีอาการใบแหว่ง
คล้ายเหมือนโดนหนอนกินครับ

อยากทราบว่า อาการแบบนี้คืออะไร
1.ขาดปุ๋ย
2.แสงไม่พอ
3.ค่าPHต่ำไป
4.คาร์บอนน้อยไป
5.น้ำเย็นไป
6.อื่นๆ

ปัจจัยตู้ครับ
ตู้48x8x20นิ้ว (น้ำ100ลิตร)
ใส่ปุ๋ยน้ำวันละ2ปั๊ม
ใส่ปุ๋ยเม็ด เดือนละครั้ง จำนวน1เม็ด
คาร์บอนถัง2ฟองต่อวิ
ชิลเลอร์ 25องศา
ไฟ chihiros RGB 48”
PHวัดได้ 6.5
ดินada

ปล.โรทาร่า อุสแคระ มอส โตปกติ ครับ

ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ

ลองดูที่รูปนี่มั้ยครับ มันพ้องอะไรมั้ย
หน้าตาเหมือนโดนกินครับ ในตู้มีตัวไรมั่ง
หนูแทะแล้วมั้งคุณกอฟ [smile06] [smile06]

อาการแปลกมากเลยตามด้วยคน
หน้าตาเหมือนโดนกินครับ ในตู้มีตัวไรมั่ง

สิ่งมีชีวิตที่ผมสงสัย และแนวโน้มจะเป็นไปได้คือ
1.หอยครับ ไม่ทราบสายพันธ์แต่ตัวเล็ก ขนาดประมาณ2มิลลิเมตร (มีไม่เยอะมาก นับๆ ประมาณ20ตัว)
2.กุ้งแคระ สีแดง สีดำ สีน้ำตาล กลายพันธ์บ้าง
3.สอดดำ
4.อ๊อตโต
5.แลมอาย
6.ลัมมี่โนส
7.คาร์ดินอล

ตัวไหน มีความเสี่ยงสูงครับ
หนูแทะแล้วมั้งคุณกอฟ [smile06] [smile06]

อาการแปลกมากเลยตามด้วยคน

นั้นสิครับ

หนูแทะแบบนี้ เดี๋ยวปล่อยแมวลงไปเล่นน้ำสักตัวนึง 555
หน้าตามันประมาณนี้ครับ
ตัวใหญ่ประมาณ2-3มิลลิเมตร

ขอเอารูปในnetมาใช้นะครับ
ขอบคุณเจ้าของภาพนะครับ
หอยแบลดเดอร์กับหอยบลัดฮอร์นครับ ไม่กินใบไม้ทั้งคู่

ผู้ต้องสงสัยคือปลาสอดกับออตโต้ครับ อาจจะเกิดจากใบไม้มีอาการเปื่อยหรือเน่าตามริมๆก่อน แล้วเจ้าพวกนี้มาแทะๆจนมันแหว่ง
หรือถ้าปลาสอดตัวใหญ่ๆหน่อยถ้ามันหิวมันก็พอดูดๆแทะๆจนแหว่งได้อยู่ครับ
หอยแบลดเดอร์กับหอยบลัดฮอร์นครับ ไม่กินใบไม้ทั้งคู่

ผู้ต้องสงสัยคือปลาสอดกับออตโต้ครับ อาจจะเกิดจากใบไม้มีอาการเปื่อยหรือเน่าตามริมๆก่อน แล้วเจ้าพวกนี้มาแทะๆจนมันแหว่ง
หรือถ้าปลาสอดตัวใหญ่ๆหน่อยถ้ามันหิวมันก็พอดูดๆแทะๆจนแหว่งได้อยู่ครับ

ขอบคุณมากนะครับ

ว่าแต่ เจ้าสอด กับเจ้าอ๊อตโต้.
มันกินยอดอ่อน หรือใบออกที่พึ่งงอกมา
ของต้นไม้ด้วยมั้ยครับ
ขอบคุณมากนะครับ

ว่าแต่ เจ้าสอด กับเจ้าอ๊อตโต้.
มันกินยอดอ่อน หรือใบออกที่พึ่งงอกมา
ของต้นไม้ด้วยมั้ยครับ

ปกติแล้วไม่กินครับ ถึงมันอยากจะกินก็กินไม่ค่อยได้ อย่างปลาสอดคือมันไม่มีฟันข้างนอก ได้แต่ดูดๆเอาอย่างเดียว ออตโต้ถึงจะมีฟันซี่เล็กๆสำหรับขูดตะไคร่บ้างแต่ก็ตัวเล็กเกินที่จะออกแรงกัดใบไม้จนเสียหายได้

แต่ถ้ายอดนั้นมันอ่อนแอกว่าปกติ เช่น ขาดปุ๋ย หรือเป็นไม้ที่ยอดเล็กอ่อนแอมากๆ แล้วเวลาปลาพวกนี้ไปดูดกินตะไคร่กินอะไรตรงนั้นเรื่อยเปื่อยตามประสาของมัน ยอดอ่อนก็อาจจะหลุดเสียหายได้ พอหลุดออกมามันก็อาจจะกิน หรือบางทีก็ถุยทิ้งก็มี

ถ้าดูแล้วปลาพวกนี้หิวเหลือเกิน แต่ไม่อยากให้อาหารเพิ่ม ลองผักจำพวกแตงกวาหั่นให้มันแทะเล่นครับ พวกออตโต้กับกุ้งจะชอบมาก จะได้มีอะไรแทะไม่ไปยุ่งกับต้นไม้ ปวยเล้งหรือคะน้าลวกก็ชอบ โคนบร็อคโคลี่ก็ได้ แต่อย่าเอาตรงดอกฝอยๆ มันจะกระจายเต็มตู้

ปกติแล้วไม่กินครับ ถึงมันอยากจะกินก็กินไม่ค่อยได้ อย่างปลาสอดคือมันไม่มีฟันข้างนอก ได้แต่ดูดๆเอาอย่างเดียว ออตโต้ถึงจะมีฟันซี่เล็กๆสำหรับขูดตะไคร่บ้างแต่ก็ตัวเล็กเกินที่จะออกแรงกัดใบไม้จนเสียหายได้

แต่ถ้ายอดนั้นมันอ่อนแอกว่าปกติ เช่น ขาดปุ๋ย หรือเป็นไม้ที่ยอดเล็กอ่อนแอมากๆ แล้วเวลาปลาพวกนี้ไปดูดกินตะไคร่กินอะไรตรงนั้นเรื่อยเปื่อยตามประสาของมัน ยอดอ่อนก็อาจจะหลุดเสียหายได้ พอหลุดออกมามันก็อาจจะกิน หรือบางทีก็ถุยทิ้งก็มี

ถ้าดูแล้วปลาพวกนี้หิวเหลือเกิน แต่ไม่อยากให้อาหารเพิ่ม ลองผักจำพวกแตงกวาหั่นให้มันแทะเล่นครับ พวกออตโต้กับกุ้งจะชอบมาก จะได้มีอะไรแทะไม่ไปยุ่งกับต้นไม้ ปวยเล้งหรือคะน้าลวกก็ชอบ โคนบร็อคโคลี่ก็ได้ แต่อย่าเอาตรงดอกฝอยๆ มันจะกระจายเต็มตู้

เยี่ยมเลยครับ
ยังไง จะลองหาอาหารให้พวกมันกินนะครับ

เพราะผมให้อาหารปลา แบบอดอยากนิดๆ
7วัน ให้ซัก5วัน
วันนึง ให้แค่ครั้งเดียว

อ๊อตโต้ กะ กุ้งแคระ หมดสิทธ์ ได้กินแน่นอนครับ 55

ขอบคุณครับผม
เอาอีกต้นมาให้ดูครับ
ว่ามันแหว่งยังไง

ปล  ยังหาสาเหตุตัวกินต้นไม้ไม่เจอ
ต้นที่บ้านผมโดยกุ้งแทะครับคุณกอฟ เห็นกับตาแหว่งเหมือนกัน55555555
เออ ผมเพิ่งเห็นที่บอกว่ามีกุ้งแคระ ไม่รู้ว่าพันธุ์ไหน เพราะกุ้งแคระบางตัวกินเหมือนกันครับ