วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:18:28]

จัดการกับสิ่งสกปรกในตู้ยังไงดีคะ รู้สึกกำจัดยังไงก็ไม่หมด

มือใหม่เพิ่งเริ่มเลี้ยงมาได้อาทิตย์เดียวค่ะ เลือกวัสดุรองพื้นเป็นหินละเอียด

พอให้อาหารน้องกุ้งแล้ว น้องกุ้งแทะๆๆจนอาหารเม็ดกลายเป็นผง แล้วมันก็ตกตะกอนอยู่ในซอกหิน
ดูในรูปจะเห็นเลยว่าเป็นผงสีส้มๆเล็กๆตัดกับหินสีดำ  [shock01]

พอเปลี่ยนน้ำทีนี่ลอยฟุ้งเลย เอายังไงก็ออกไม่หมด ขนาดตอนนี้บ้ามากเปลี่ยนน้ำวันเว้นวันเลย  [puke03]
รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ค่ะ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตอนเปลี่ยนน้ำ เอาสายยางไปจ่อใกล้ๆพื้นให้มันดูดสิ่งสกปรกออกไปด้วย บางทีอาจต้องหาอะไรเขี่ยๆให้มันฟุ้งขึ้นมานิดๆ จะดูดง่ายขึ้นครับ

ตอนเติมน้ำก็หาพลาสติก หรือใช้มือรองน้ำเพื่อลดความแรงของน้ำ ตู้จะได้ไม่ฟุ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/07/2561 [09:08:28] โดย tanti »
ขอบคุณมากค่ะ

ลองละค่ะ เวลาถ่ายน้ำนี่ใช้ตรงหัวกาลักน้ำกวนๆๆๆจนน้องกุ้งปั่นป่วนไปหมด  [awkward01]
แต่เม็ดๆพวกนี้ตกตะกอนไวมากเลย ยังดูดไม่เสร็จลงไปนอนก้นตู้อีกแล้ว  [sleepy01]
เท่าที่นึกออกก็ใช้สายยางเล็กดูดน้ำออกนะครับ
ตอนดูดค่อยๆเอานิ้วเขี่ยๆผิวรองพื้นตู้ คุ้ยๆไปตามผิวพื้นตู้น่ะครับ
พอตะกอนมันลอยขึ้นมาก็จะถูกดูดออกไปพร้อมๆกัน

ตอนถ่ายน้ำไม่ต้องไปกวนมากก็ได้ครับ กวนเบาๆพอให้ตะกอนฟุ้งขึ้นมาบ้างนิดหน่อยก็พอ
ตอนถ่ายน้ำปิดกรองก่อนก็ได้ครับ น้ำจะได้นิ่งๆดูตะกอนง่ายๆ  [smile04]

ส่วนการแก้ใขระยะยาว อันนี้ไม่รู้ว่าเพราะให้อาหารเยอะไปหรือเปล่านะครับ 
ให้แต่พอเหมาะกับจำนวนกุ้งจะดีกว่าครับ กุ้งแคระกินไม่เยอะหรอกครับ  [smile04]

หรือหาจานเล็กๆมาวางใส่อาหารกุ้งใว้ก็ได้ครับ มันจะได้มากินในจาน   [smile01]
หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนสลับให้อาหารเป็นพวกใบหม่อนอบแห้ง
นี่ก็ช่วยลดปริมาณฝุ่นได้เหมือนกันนะผมว่า 

ปล เห็นกุ้งมารวมกันเยอะๆแบบนี้ น่ารักดีเนอะ  [perv02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/07/2561 [12:33:47] โดย GAMMARAY »
หลงเสน่ห์น้องกุ้งก็ตรงเนี้ยแหละ พออยู่รวมกันแล้วน่ารักกระดุ๊กกระดิ๊กมาก

เด๋วว่าจะลองหาถ้วยเล็กๆมาใส่อาหารค่ะ มีวิธีหย่อนอาหารให้ลงถ้วยพอดีมั้ยคะ ตอนนี้ให้ทีกระจัดกระจายมาก
ลงหินบ้าง ลงมอสบ้าง หาพิกัดไม่เจอเลย 555
หลงเสน่ห์น้องกุ้งก็ตรงเนี้ยแหละ พออยู่รวมกันแล้วน่ารักกระดุ๊กกระดิ๊กมาก

เด๋วว่าจะลองหาถ้วยเล็กๆมาใส่อาหารค่ะ มีวิธีหย่อนอาหารให้ลงถ้วยพอดีมั้ยคะ ตอนนี้ให้ทีกระจัดกระจายมาก
ลงหินบ้าง ลงมอสบ้าง หาพิกัดไม่เจอเลย 555

ลองใช้ฟอร์เซปคีบไปวางดูมั้ยครับ  [smile01]

ส่วนผมเองใช้เขวี้ยงเอา ลงตรงไหนก็ลง
เชิญแรลลี่ตามไปหากินกันเอาเอง
ให้ฟิลแบบโปรยอาหารปลาเขตอภัยทาน ฮ่าๆๆๆ  [lol01] [lol01] [lol01]

ผมให้ไม่ค่อยมากครับ ถ้าเหลือนิดหน่อยก็ดูดออก [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/07/2561 [13:13:14] โดย GAMMARAY »
โอเคค่ะ ขอบคุณมาก ตอนนี้ก็ออกแนวให้อาหารปลาตามเขตอภัยทานอยู่เหมือนกัน 5555

ผมใช้หลอดชานมอะครับ ได้ตำแหน่งเป๊ะ  [smile03]

ผมใช้หลอดชานมอะครับ ได้ตำแหน่งเป๊ะ  [smile03]

สุดยอดดดดด!!!! ทำไมเราคิดไม่ถึงนะ  [thumbup] [thumbup] [thumbup]
มือใหม่เพิ่งเริ่มเลี้ยงมาได้อาทิตย์เดียวค่ะ เลือกวัสดุรองพื้นเป็นหินละเอียด

พอให้อาหารน้องกุ้งแล้ว น้องกุ้งแทะๆๆจนอาหารเม็ดกลายเป็นผง แล้วมันก็ตกตะกอนอยู่ในซอกหิน
ดูในรูปจะเห็นเลยว่าเป็นผงสีส้มๆเล็กๆตัดกับหินสีดำ  [shock01]

พอเปลี่ยนน้ำทีนี่ลอยฟุ้งเลย เอายังไงก็ออกไม่หมด ขนาดตอนนี้บ้ามากเปลี่ยนน้ำวันเว้นวันเลย  [puke03]
รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ค่ะ

เลี้ยง ปลา ออตโต้ ไว้สักตัวสองตัวครับ ไว้กินขยะดูดตะไคร่ น่าจะดีขึ้น