วันศุกร์ที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:11:43]

อยากทำตู้ไม้น้ำแบบnanoอะครับต้องทำยังไง? (มือใหม่ครับ)

อยากเรียนรู้ครับช่วยผมด้วย555 [rage03]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขนาดตู้เล็กๆเหรอครับ ผมเคยลองตู้ 12 นิ้ว อยู่ยากมากครับ
อุณหภูมิแกว่ง พอติดพัดลมน้ำก็ระเหยไวอีก วันนึงเติมน้ำบ่อยมาก

อย่างแรกที่ต้องมีเลยก็ ตู้ ดิน กรอง คาร์บ่อน ครับ

ครับว่าจะลองตู้เล็กๆก่อน ขอบคุณครับ
ตู้เล็กๆ นี้ จากที่ผมเลี้ยงอยู่พร้อมๆกับตู้ขนาดกลางๆ และลองเทียบกันนะครับ
สิ่งที่ยากและควรต้องระวังคือ อุฌหภูมิ กับ ค่าความเปลี่ยนแปลงของน้ำน่ะครับ  [smile01]

ส่วนอื่นๆตามคุณdub6xว่าเลยครับ  [smile01]
ตู้เล็กนี่ไม่ง่ายนะ เผลอๆ ยากกว่าตู้ใหญ่ด้วย... ตอบในฐานะที่มีประสบการณ์ทำตู้เล็กขนาดแปดนิ้ว(วัดตู้จริง 8.5")

• ค่าพารามิเตอร์ของน้ำจะเปลี่ยนไวมาก อุณหภูมิสวิงขึ้นเร็วลงเร็ว, ค่า pH สวิงเมื่อเปลี่ยนน้ำ
  • ถ้าเลี้ยงสัตว์น้ำด้วย ต้องควบคุมจำนวนไม่ให้มีมากเกินไป ไม่งั้นของเสียจะเกิดเร็วมาก ระบบชีวภาพบำบัดไม่ทัน
  • หาของจัดตู้ลำบาก เพราะทุกอย่างต้องเข้าสเกลให้เล็กเหมาะสมกับตู้
ออแสดงว่าอุณหภูมิน้ำปรับเปลี่ยนได้ง่ายถ้าตู้เล็กใช่มั้ยครับ   ผมก็ศึกษาจากหลายแหล่งเริ่มเข้าใจขึ้นมาบ้างแล้วครับ ผมเห็นเขาใช้ดินออแกนิกนี่มันหาได้ที่ไหนบ้างครับ?
นี่คลิปที่ผมไปดูมาครับ ไม่ค่อยเก่งอิ้งเลยไม่ค่อยเข้าใจทั้งหมดเท่าไหร่555 ขอบคุณทุกคำแนะนำครับเป็นประโยชน์และความรู้มากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/02/2561 [01:20:29] โดย chalongpol »
ออแสดงว่าอุณหภูมิน้ำปรับเปลี่ยนได้ง่ายถ้าตู้เล็กใช่มั้ยครับ   ผมก็ศึกษาจากหลายแหล่งเริ่มเข้าใจขึ้นมาบ้างแล้วครับ ผมเห็นเขาใช้ดินออแกนิกนี่มันหาได้ที่ไหนบ้างครับ? นี่คลิปที่ผมไปดูมาครับ ไม่ค่อยเก่งอิ้งเลยไม่ค่อยเข้าใจทั้งหมดเท่าไหร่555
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับเป็นประโยชน์และความรู้มากเลยครับ

ดินออแกนนิคนี่ผมไม่รู้รายละเอียดนะครับ
แต่ทั่วๆไปถ้าปลูกด้วยดิน ที่บ้านเราเขามักจะใช้ดินปลูกใม้น้ำอ่ะครับ
ถ้าแบบนี้จะหาซื้อได้ง่ายกว่า [smile04]

ยังไงลองอ่านบทความเรื่องวัสดุปลูก ข้างล่างนี้ดูนะครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=11.0

ออแสดงว่าอุณหภูมิน้ำปรับเปลี่ยนได้ง่ายถ้าตู้เล็กใช่มั้ยครับ
ตู้เล็กที่เล็กมากๆ อุณหภูมิเปลี่ยนง่าย เปลี่ยนตามอุณหภูมิห้องเลย เช่น เปิดแอร์ปุ๊บ พอเราเริ่มรู้สึกเย็น น้ำก็เย็นตามด้วย แต่ถ้าเป็นตู้ใหญ่มากๆ น้ำเยอะๆ มันจะบัฟเฟอร์ทำให้ไม่เปลี่ยนเร็วมากขนาดนั้น

และในตู้เล็กๆ ที่มีการใช้กรองน้ำร่วมด้วย จะกรองแขวน กรองนอก... กรองพวกนี้มันต้องมีปั๊มน้ำใช่มะ ไอ้ปั๊มน้ำในขณะที่มันกำลังทำงานมันก็เกิดความร้อนตามปกติของมันอยู่แล้ว แต่ไอ้เจ้าความร้อนนี่น่ะมันก็แผ่ไปลงน้ำด้วย ทำให้น้ำอุ่นขึ้นเพิ่มจากอุณหภูมิห้องไปอีก  +1 ~ +2°C

ในกรณีตู้เล็กอย่างของเราตู้แปดนิ้วนี่เห็นผลเลยน้ำในตู้จะอุ่นขึ้น ซึ่งสามารถสร้างปัญหาได้ถ้าไปเลี้ยงอะไรที่ต้องการ "เย็นๆ" แต่ถ้าเป็นตู้ใหญ่น้ำเยอะๆ แทบไม่ต้องไปแคร์ตรงนี้

ผมก็ศึกษาจากหลายแหล่งเริ่มเข้าใจขึ้นมาบ้างแล้วครับ ผมเห็นเขาใช้ดินออแกนิกนี่มันหาได้ที่ไหนบ้างครับ?
นี่คลิปที่ผมไปดูมาครับ ไม่ค่อยเก่งอิ้งเลยไม่ค่อยเข้าใจทั้งหมดเท่าไหร่555
ในคลิปนั้นดูผ่านๆ ดูเขาจะใช้ดินปลูกต้นไม้บกนี่แหละ แล้วเททับหน้าด้วยกรวดๆ และโถที่ปลูกต้นไม้ของเขาก็ไม่ได้มีการใช้ปั๊มน้ำใดๆ แต่มีใส่ heater เพื่อให้อุณหภูมิในน้ำอุ่นขึ้น(เดาว่าคงเป็นเมืองหนาว) ซึ่งกลับกันกับบ้านเรา บ้านเราร้อนตับแตกทุกวันใส่ heater ไม่ได้เดี๋ยวต้นไม้ได้กลายเป็น "ผักต้ม"

ถ้าจะเอาแบบในคลิป... ดูแล้วก็น่าจะทำได้อยู่ เอาเบสิคๆ แบบเขา ไม่ต้องใช้กรองน้ำจะได้ไม่อุ่น เลี้ยงไม้ที่ไม่กลัวร้อนกลัวอุ่น ได้อยู่นะ
เริ่มแรก

ขออนุญาตแนะนำเพื่อเป็นแนวทางคับ
ตุ้นี้ตั้งมาหลายเดือนแล้ว(มากกว่าสามเดือน)แต่รุปนี้ถ่ายเมื่อประมาณสองเดือนที่แล้ว ใช้มือถือถ่าย ปัจจุบันมีเปลี่ยนแปลงขึ้นพอสมควร มีมอสตามขอน และมีลงไม้เพิ่ม(เทป)รอไม้เต็มฟอร์มขึ้นกว่านี้จะใช้กล่องใหญ่ถ่าย
ตุ้ขนาด 12"×12"
ไฟ A-serie เปิด 4-6 ชม. บางวันถึงเช้า(เปิดเฉพาะกลางคืน)
กรองแขวนสองตัว
No Co2
อุณหภูมิ-  กลางวันไม่น่าเกิน 30 กลางคืนต่ำกว่า 27 (เปิดแอร์)
วัสดุปลูก-ดิน ADAรองพื้นพัมมิส ไม่โรยแบคทีเรีย
สัตว์น้ำ- ปลาซิวเพชร กับซิวหนู และกุ้งแคระทั่วไป(ตอนี้มีกุ้งมาเพิ่มเยอะตะไคร่มา)
ต้นไม้- อนูเบียสต่างๆ เฟิร์นก้านดำ ไม้ข้อ ลัตวิเจีย กับขาไก่ มีพลูด่างด้วย
ปุ๋ย -ไม่เคยใส่ปุ๋ยเลย
ถ่ายน้ำเดือนละครั้ง โดยเอาน้ำออกครึ่งนึง ใช้น้ำจากตุ้ 24" (ซึ่งใช้กรองนอก) ผสมกับน้ำประปาสัก 0.5 ส่วน โดยปกติจะเติมน้ำ 2วันครั้ง(ลดเร็วมาก)ใช้ขวดน้ำดื่มขวดใหญ่ใส่น้ำประปา กทม. เทเลย ไม่มีพักน้ำ
ตู้นี้เลี้ยงแบบ สมถะ เรียบง่ายมากๆ เลือกไม้และสัตว์ที่ทนๆ ที่ไม่ต้องการปัจจัยเยอะ
ส่วนตัวคิดว่าการเลี้ยงตุ้ไม้น้ำและปลา ส่วนใหญ่อุณหภูมิ และค่า PH น่าจะสำคัญที่สุด
ขอให้สนุกและมีความสุขกับการเลี้ยงปลาและไม้น้ำนะคับ ปัญหาคือประสบการณ์คับ
ปล.ที่ใช้ไฟ A serie เพราะชอบรุปทรงและน้ำหนักที่เบา (จะแพงที่สุดของตุ้ก็ไฟนี่แหล่ะ )แต่ตอนเปิดก็ปรับเบาที่สุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/04/2561 [02:29:42] โดย Heart ggm »