วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:17:05]

สอบถามครับ ไมยราพใบเป็นรูครับ

ไฟเปิดวันล่ะสิบ ชม 
ปุ๋ยน้ำรวม กับปุ๋ยน้ำใม้แดง เติมประมาณเดือนล่ะ 2-3ครั้งครับ
ป๋ยฝังนานๆเติมทีครับ
ดินตอนนี้อายุประมาณปีนึง
เปิดพัดลม อุณภูมิอยู่ที่ 27-28ครับ
ถ่ายน้ำสองสามวันทีครับ

ตั้งแต่แรกผมก็เลี้ยงแบบนี้มาเลย ก็โตงามดีมากครับ ลามไปทั่วตู้

แต่ช่วงเดือนสองเดือนมานี้ ไม่ทราบสาเหตุจริงๆครับ
บางต้นเจอต้นเน่าด้วยครับ  [cry01]

ไปค้นๆจากกะทู้เก่าๆ บางท่านบอกขาดโปแตสเซียม
ผมก็ว่าเติมปุ๋ยน้ำรวมไปแล้ว เลี้ยงอย่างที่เคยมานะครับ
เลยงงๆ [confuse01]

รบกวนด้วยนะครับ  [smile03]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ใบเป็นรู เหมือนกันครับ

เท่าที่สังเกตุคือ ตั้งตู้ใหม่(2ครั้ง)ไม่เคยเป็น

พอเวลาผ่านไป เข้าเดือนที่3 ใบเริ่มเป็นรู
ฝังปุ๋ยก็แล้ว ปุ๋ยน้ำก็แล้ว ก็ยังเป็นรู
(สงสัยชอบน้ำใหม่)

เลยหาวิธีใหม่ ตอนนี้กำลังทดลอง และสังเกตุคือ
1. ตัดกิ่ง เอากิ่งที่ตัดไปปักใหม่
2. ลำต้นเก่าที่โดนตัดไป ใบเริ่มเป็นรู พร้อมแตกยอดใหม่ขึ้นมา
3. เด็ดใบที่เป็นรูทิ้งให้หมด ให้เหลือแต่ยอดใหม่
4. รอดูผลการทดลองอยู่ครับ
ใบเป็นรู เหมือนกันครับ

เท่าที่สังเกตุคือ ตั้งตู้ใหม่(2ครั้ง)ไม่เคยเป็น

พอเวลาผ่านไป เข้าเดือนที่3 ใบเริ่มเป็นรู
ฝังปุ๋ยก็แล้ว ปุ๋ยน้ำก็แล้ว ก็ยังเป็นรู
(สงสัยชอบน้ำใหม่)

เลยหาวิธีใหม่ ตอนนี้กำลังทดลอง และสังเกตุคือ
1. ตัดกิ่ง เอากิ่งที่ตัดไปปักใหม่
2. ลำต้นเก่าที่โดนตัดไป ใบเริ่มเป็นรู พร้อมแตกยอดใหม่ขึ้นมา
3. เด็ดใบที่เป็นรูทิ้งให้หมด ให้เหลือแต่ยอดใหม่
4. รอดูผลการทดลองอยู่ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมุลเพิ่มเติมครับผม  [smile04]

พออ่านของคุณกอล์ฟแล้วเพิ่งนึกได้
อันนี้เป็นข้อมุลเพิ่มเติมของผมเองนะครับ ที่เคยทำมาน่ะครับ
แลกเปลี่ยนข้อมุลกันละกันครับ

ก่อนนี้ช่วงตู้อายุได้ 6-7เดือน ไมยราพที่เลี้ยงใว้เริ่มโต
ผมตัดกิ่งออกเอาไปปักใหม่
สังเกตว่า กิ่งใหม่ที่เอาไปปัก โตดี งอกลามไปทั่วครับ

แต่มาช่วงหลัง ประมาณสองสามเดือนหลังนี้ทำแบบเดียวกัน
มันโตช้ากว่าแล้วก็แตกใบใหม่ช้ากว่าเดิมมากครับ บางต้นก็ต้นเน่าไปเลย

ขอบคุณมากนะครับ  [smile03]

เพื่อนๆพี่ๆท่านไหนมีข้อมูลหรือวิธีดีๆขอรบกวนด้วยนะครับ  [smile01]

ถ้าใบเก่าเป็นรู มักจะมาจากขาดปุ๋ยครับ NPK สามตัวหลัก (ส่วนมากจะเป็น N P น้อยเกินไป) ก็เป็นได้จากหลายสาเหตุครับ

อาจจะมาจากขาดคาร์บอนหรือแสง ทำให้ต้นไม้เอาปุ๋ยไปใช้ได้ไม่ดีพอเพราะติดคอขวดที่แสงหรือคาร์บอน ขั้นแรกให้เช็คไฟก่อนว่าเสื่อมมั้ย ถ้าไฟยังดีก็เอาดรอปเช็คเกอร์มาลองวัดดู เพราะหลายตู้เปิดคาร์บอนเยอะก็จริง แต่คาร์บอนไม่ละลายในน้ำมากพอ หรือระเหยออกเร็วเกินไป

ปริมาณการให้ปุ๋ยก็เจอบ่อยครับ คนเลี้ยงชินกับการใส่ปุ๋ยระดับนึง แล้วก็ใส่อยู่เท่านั้นมาตลอด โดยที่ไม่ได้ดูว่าต้นไม้ในตู้มันมากกว่าตอนแรกหลายเท่าตัว ทำให้ปริมาณปุ๋ยไม่เพียงพอและเกิดอาการใบเป็นรู ควรจะปรับปริมาณปุ๋ยเพิ่ม-ลดตามจำนวนไม้ในตู้ครับ

หรือบางทีก็มาจากใส่ปุ๋ยเยอะแล้ว แต่ปุ๋ยที่ใช้ไม่มีธาตุหลัก NPK มากพอครับ เพราะยี่ห้อที่ผลิตปุ๋ยน้ำมักจะกลัวคนเลี้ยงใช้แล้วตะไคร่ขึ้น เลยใส่ปุ๋ยตัวหลักนี้มาค่อนข้างน้อย ถ้าเป็นตู้ที่ต้นไม้แน่นๆหน่อย หรือเป็นไม้ที่โตเร็ว ก็จะไม่ค่อยพอ ต้องลองหาปุ๋ยที่เน้นธาตุหลักมาใส่ดูครับ ของ Aquamania ก็ได้ ตัวนี้ธาตุหลักเน้นๆเลย

ถ้ายอดใหม่ก็ไม่งอก ใบเก่าก็เน่าเป็นรู หรือตายทั้งต้น ส่วนมากจะมาจากแสงไม่พอครับ
ถ้าใบเก่าเป็นรู มักจะมาจากขาดปุ๋ยครับ NPK สามตัวหลัก (ส่วนมากจะเป็น N P น้อยเกินไป) ก็เป็นได้จากหลายสาเหตุครับ

อาจจะมาจากขาดคาร์บอนหรือแสง ทำให้ต้นไม้เอาปุ๋ยไปใช้ได้ไม่ดีพอเพราะติดคอขวดที่แสงหรือคาร์บอน ขั้นแรกให้เช็คไฟก่อนว่าเสื่อมมั้ย ถ้าไฟยังดีก็เอาดรอปเช็คเกอร์มาลองวัดดู เพราะหลายตู้เปิดคาร์บอนเยอะก็จริง แต่คาร์บอนไม่ละลายในน้ำมากพอ หรือระเหยออกเร็วเกินไป

ปริมาณการให้ปุ๋ยก็เจอบ่อยครับ คนเลี้ยงชินกับการใส่ปุ๋ยระดับนึง แล้วก็ใส่อยู่เท่านั้นมาตลอด โดยที่ไม่ได้ดูว่าต้นไม้ในตู้มันมากกว่าตอนแรกหลายเท่าตัว ทำให้ปริมาณปุ๋ยไม่เพียงพอและเกิดอาการใบเป็นรู ควรจะปรับปริมาณปุ๋ยเพิ่ม-ลดตามจำนวนไม้ในตู้ครับ

หรือบางทีก็มาจากใส่ปุ๋ยเยอะแล้ว แต่ปุ๋ยที่ใช้ไม่มีธาตุหลัก NPK มากพอครับ เพราะยี่ห้อที่ผลิตปุ๋ยน้ำมักจะกลัวคนเลี้ยงใช้แล้วตะไคร่ขึ้น เลยใส่ปุ๋ยตัวหลักนี้มาค่อนข้างน้อย ถ้าเป็นตู้ที่ต้นไม้แน่นๆหน่อย หรือเป็นไม้ที่โตเร็ว ก็จะไม่ค่อยพอ ต้องลองหาปุ๋ยที่เน้นธาตุหลักมาใส่ดูครับ ของ Aquamania ก็ได้ ตัวนี้ธาตุหลักเน้นๆเลย

ถ้ายอดใหม่ก็ไม่งอก ใบเก่าก็เน่าเป็นรู หรือตายทั้งต้น ส่วนมากจะมาจากแสงไม่พอครับ

ขอบคุณมากครับที่ช่วยตั้งหัวข้อ ข้อมุลสำหรับตรวจสอบครับ คุณบัง  [smile03]

จะลองไล่ตรวจสอบดูครับ  [smile04]

ถ้าจากข้อสัณนิษฐานสุดท้ายเรื่องแสงอ่ะครับ
โคม led 2โคม อายุใช้งานประมาณปีนึงนี่มันเสื่อมเร็วอย่างงั้นเลยเหรอครับ  [confuse01]