วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:45:02]

การใช้ยาถ่ายพยาธิ ฟูกาคาร์, เบนด้า 500 กำจัดพลานาเรีย ไส้เดือนน้ำ, ไฮดร้าและหอย

ยา มีเบนดาโซล (Mebendazole) เป็นยาที่สามารถใช้ฆ่าสัตว์ประเภทหนอนได้ค่อนข้างหลากหลายครับ ทั้งหนอนตัวกลมตัวแบน รวมถึงหอยด้วย แต่ไม่มีอันตรายอะไรกับกุ้ง ทำให้เป็นยาที่มีประโยชน์ในตู้ไม้น้ำ เพราะยาที่ใช้กำจัดพวกนี้ส่วนมากแล้วจะเป็นอันตรายกับกุ้งแคระที่มักจะมีอยู่ในตู้ไม้น้ำแทบทุกตู้ไปด้วย

กลไกการออกฤทธิ์ของมีเบนดาโซลคือมันจะไปยับยั้งการทำงานของไมโครทิวบูลส์ในเซลล์ของพยาธิ ตัวยาจะไปปิดกั้นการดูดซึมกลูโคสและสารอาหารอื่นๆของพยาธิที่ได้รับยาอย่างถาวร และทำให้พยาธิสูญเสียไกลโคเจนในตัวและตายในที่สุด

ยาชนิดนี้ที่มีในตลาดและหาซื้อได้ง่ายก็คือ ฟูกาคาร์ กับ เบนด้า 500 ทั้งสองตัวเป็นเม็ดละ 500 มิลลิกรัมทั้งคู่ครับ

หรือถ้าหาไม่ได้ จะใช้ยาถ่ายพยาธิในลำไส้ของหมาแมวที่เป็นตัวยา เฟนเบนดาโซล (Fenbendazole) ก็ได้ครับ เป็นยากลุ่ม Benzimidazole เหมือนกัน โดยเราจะใช้โดส 0.6ppm ในการกำจัดพวกหนอนต่างๆ แต่ไม่เกิน 1ppm ถ้าไม่ต้องการกำจัดหอย เพราะหอยส่วนมากจะตายที่โดส 2ppm หรือใกล้เคียง แต่ก็ยังมีความเสี่ยงที่หอยจะตายนะครับ เพราะโดสค่อนข้างใกล้กันพอสมควร ฉะนั้นถ้าจะใช้ยานี้ก็ทำใจไว้บ้าง

แต่ถ้าต้องการกำจัดหอย ก็เริ่มตั้งแต่ 1.5ppm ก่อนเลยก็ได้ครับ ถ้าหอยไม่ตายก็ขยับขึ้นไปเรื่อยๆ

กับปลาและกุ้งไม่มีปัญหา ยามีเบนดาโซลปกติแล้วมันจะไม่มีอันตรายอะไรกับปลาและกุ้งอยู่แล้ว เพราะมันออกฤทธิ์ทำลายการดูดซึมอาหารของสัตว์จำพวกหนอน

การคำนวณโดส 0.6ppm ก็ไม่ยากครับ มันคือปริมาณยา 0.6 มิลลิกรัม ในน้ำ 1 ลิตร

เช่น ถ้าตู้มีปริมาณน้ำ 100 ลิตร ก็ใส่ยาลงไป 60mg

แต่ยาที่ได้มามันเป็นเม็ด 500mg ถ้าไม่มาตาชั่งจะแบ่งยังไง?

ก็ด้วยการเอามันไปละลายน้ำสัก 100ml. ก็จะได้ยา 5mg ที่ละลายอยู่ในน้ำ 1ml. (บดให้ละเอียดที่สุดก่อนละลายนะครับ มันละลายค่อนข้างยาก)

แล้วจะใช้ 60mg ก็หารไปสิครับ

60/5 = 12

เราก็เอาหลอดฉีดยา (ซื้อร้านขายยา) ดูดน้ำยาที่ละลายแล้วออกมา 12ml. เอาไปฉีดลงตู้

ถ้าขี้เกียจคำนวณก็เอาแบบลูกทุ่ง ผมคิดให้เลย

ตู้ 24 นิ้วมาตรฐาน ปริมาตรน้ำส่วนมากหักกรวดกับหินแล้วจะอยู่ราวๆ 45 ลิตร
ต้องการใส่ยา 0.6ppm ซึ่งก็คือ 45*0.6 = 27mg.
ก็เอายา 500mg. ไปละลายน้ำ 100ml. แล้วดูดมา 45/5 = 9ml. แล้วเอาใส่ลงตู้ไป (แก้ไขตัวเลขที่ผิดครับ ขอบคุณคุณ K@L●N`ด้วยครับที่แจ้ง)
ก็เอายา 500mg. ไปละลายน้ำ 100ml. แล้วดูดมา 27/5 = 5.4ml. แล้วเอาใส่ลงตู้ไป

ตู้ 36 ก็จะประมาณ 150 ลิตร ก็ 150*0.6 --> 90/5 = 18ml.

ตู้ 48 นิ้ว ประมาณ 250 ลิตร 250*0.6 --> 150/5 = 30ml.

ถ้าใช้โดส 0.6ppm. นี่ ประมาณวันสองวันก็จะเริ่มเห็นพลานาเรียและหนอนต่างๆนอนตายแล้วครับ ถ้ายังไม่ตายหรือตายไม่หมดก็เปลี่ยนถ่ายน้ำสักครึ่งตู้แล้วใส่ยาลงไปเพิ่ม ขยับโดสขึ้นไปทีละนิด

แต่ถ้าใช้โดสประมาณ 2ppm. บางทีไม่กี่ชั่วโมงก็จะเห็นพวกพลานาเรียและหอยตายเกลื่อนแล้วครับ

เท่านี้แหละครับ สำหรับการใช้ยามีเบนดาโซล แต่เข้าใจไว้ก่อนนะครับว่าการใช้ยามีความเสี่ยง ไม่ใช้ยาแล้วหาวิธีควบคุมทางอื่นจะดีกว่า

ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติมเรื่องการกำจัดสัตว์ประเภทหนอนในตู้ปลา แนะนำอ่านข้อมูลเพิ่มเติมตามนี้เลยครับ

มาลุยพลานาเรียให้สิ้นซากกัน - banx
Killing Planaria & Hydra with Fenbendazole
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/11/2560 [21:01:19] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เคยได้ยินมาว่าพวกยาพวกนี้มีผลต่อต้นไม้น้ำบางชนิดจริงหรือเปล่าครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เคยอ่านข้อมูลนี้จากบอร์ดเก่าครับ
และเคยลองกลั้นใจทำดูกับตู้ฝึกหัดเหมือนกัน [smile04]
โทษครับอ่านแล้วสับสนนิดหน่อย สรุปไม่เป็นอันตรายกับกุ้ง แต่เป็นอันตรายกับกุ้งแคระ หรือเปล่าครับ?  [confuse01]
โทษครับอ่านแล้วสับสนนิดหน่อย สรุปไม่เป็นอันตรายกับกุ้ง แต่เป็นอันตรายกับกุ้งแคระ หรือเปล่าครับ?  [confuse01]

ถ้าไม่เกิน 2ppm. ไม่เคยพบว่ามีอันตรายกับกุ้งทุกชนิดครับ
เคยได้ยินมาว่าพวกยาพวกนี้มีผลต่อต้นไม้น้ำบางชนิดจริงหรือเปล่าครับ

โดสสูงสุดที่ผมเคยใช้คือ 2ppm ก็ไม่เคยเห็นมีต้นอะไรตายนะครับ ต้นไม้ผมก็มีหลายอย่างอยู่ แม้แต่มอสขนนกกับบลิกซ่าที่ค่อนข้างอ่อนแอกับสภาพน้ำก็ยังอยู่ดี และมันก็ไม่น่าจะมีด้วย กลไกการออกฤทธิ์ของมันไม่เกี่ยวอะไรกับพืชเลย
กลไกการออกฤทธิ์ครับ
Mebendazole inhibits formation of helminth microtubules. It selectively and irreversibly blocks the uptake of glucose and other nutrients in susceptible helminths, resulting in endogenous depletion of glycogen stores in the helminth.
กลไกการออกฤทธิ์ครับ
Mebendazole inhibits formation of helminth microtubules. It selectively and irreversibly blocks the uptake of glucose and other nutrients in susceptible helminths, resulting in endogenous depletion of glycogen stores in the helminth.

ขอบคุณที่ช่วยเสริมครับ ผมแปลและใส่ในบทความเรียบร้อยแล้ว [cheer01]
ถ้าใช้เบนด้า 500 กำจัดหอยในตู้ไม้น้ำ จะมีผลอะไรกับปูแมงมุมไหมครับ
ถ้าใช้เบนด้า 500 กำจัดหอยในตู้ไม้น้ำ จะมีผลอะไรกับปูแมงมุมไหมครับ

ไม่น่ามีครับ
ยาตัวนี้มีผลกับระบบแบคทีเรียในกรองมั้ยครับ
เวลาใช้ต้องปิดกรองก่อนมั้ยครับ