วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:11:59]

เริ่มตั้งตู้ใหม่แบบ DSM <update 13 AUG 2019> ป่าดงดิบ รอถาง

ตู้สมบูรณ์มากกก เมื่อไหร่ตู้ผมจะมาถึงจุดนี้นะ  [smile04] [perv01]

รบกวนสอบถามวิธีทำกระบอกดัก พานาเรียหน่อยสิครับ จะตั้งตู้ Redbee พอดี [smile01]
ตู้สมบูรณ์มากกก เมื่อไหร่ตู้ผมจะมาถึงจุดนี้นะ  [smile04] [perv01]

รบกวนสอบถามวิธีทำกระบอกดัก พานาเรียหน่อยสิครับ จะตั้งตู้ Redbee พอดี [smile01]

ขอบคุณครับ  [smile01]

แต่ตอนนี้กำลังมีปัญหาเรื่องน้ำอยู่น่ะครับ  [cry01]

กระบอกดักพลานาเรีย ตามกะทุ้ได้เลยครับ มีวิธีละเอียดอยู่ครับ
ผมก็ทำตามอันนี้แหละครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=191368.0

หางนกยูงจะชอบน้ำอ่อน และเก่าหน่อยๆ ครับ  ตอนเลี้ยงผมก็จะตักน้ำจากตู้อื่นมาเปลี่ยนให้ มากกว่า
ถึงอย่างนั้นบางทีมันก็ตายโดยหาสาเหตุไม่เจอ ปุ๊บปั๊บก็ลงไปนอนกับพื้นทั้งที่เพื่อนร่วมตู้ก็อยู่ดีมีสุขกัน
หางนกยูงจะชอบน้ำอ่อน และเก่าหน่อยๆ ครับ  ตอนเลี้ยงผมก็จะตักน้ำจากตู้อื่นมาเปลี่ยนให้ มากกว่า
ถึงอย่างนั้นบางทีมันก็ตายโดยหาสาเหตุไม่เจอ ปุ๊บปั๊บก็ลงไปนอนกับพื้นทั้งที่เพื่อนร่วมตู้ก็อยู่ดีมีสุขกัน

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับข้อมุลและความช่วยเหลือ  [smile03] [smile03]

ปัญหาคือไม่ได้เจอแต่กับเอนเลอร์น่ะครับ
ก่อนหน้านี้สักระยะนึงแล้ว
ซิวเพชรน้อย แลมป์อาย ซิวหนู พวกนี้เอามากี่รอบๆตายหมดหลังถ่ายน้ำทุกครั้งเลยครับ
เอามาสิบ ตายแปด  เหลือแต่กุ้ง
ทั้งๆที่น้ำที่ใช้พักแล้วหลายวัน   
ใช้ยาวัดเช็คแล้วก็ไม่เจอคลอรีน  น้ำถ่ายครั้งล่ะไม่เกิน30%

ตรงนี้กำลังกลุ้มเลยครับ
เพราะน้ำท่วม ทำให้การส่งน้ำถังลำบากมากครับ  [cry01]

กำลังหากรองที่เหมาะๆอยู่ในอีกกะทู้น่ะครับ [smile03]
สิ้นใจอย่างสงบแล้วครับ แรมบอลลูนผม ร่อแร่มาหลายวัน  [cry01]

เดี๋ยวทำบุญไปให้เด๊อลูก อโหสิกรรมนะลูก  [cry01]

เหลือตัวเมียเหงาๆตัวเดียว  เดี๋ยวหาคู่ให้นะจ๊ะ
กลับจากเที่ยวปีใหม่ไปห้าวันครับ [smile01]
กลับมาดูอีกที อ้าว กุ้งหาย ปลาหายไปนิดหน่อย
ดูไปดูมา อ้าว กรองตันนี่ น้ำเอื่อยเชียว
ก่อนไปลืมนึกว่าใส่ตะแกรงกันลูกกุ้งเอาใว้
มีเศษอะไรไปเกาะเต็มตะแกรงไปหมดเลยครับ [cry01]

ไฮโกรทิ้งใว้ครึ่งปีงอกงามดีมาก โตจนดูเหมือนตู้ราบเรียบ
เลยตัดแต่งเสียเลย [smile01]

ตัดไปเยอะครับ ไฮโกรเกือบๆร้อยกิ่งได้
ทั้งต้นทั้งรากมันพันไปพันมาเต็มหมด
ตัดเสร็จก็ยัดปักเสียบมันเข้าไปใหม่  [lol01]

ไมราพทิ้งใว้ครึ่งปี แตกรากลามไปทั่ว ติดหินเยอะ เล็มซะ

ใม้อื่นๆเล็มยอด เล็มกิ่ง ให้เป็นทรงด้วย [smile01]

แต่งเพลินอยู่หลายชั่วโมงเลย
มาดูอีกที ดูมีมิติขึ้นมาอีกเยอะครับ

สิ่งที่เหลือเท่าที่เห็น
ดรีมบลูเหลือ สี่ตัว
กุ้งคอมมอนชนิดอื่นออกลูกตัวเล็กๆพอประมาณ
เอนเลอร์ตัวเดียว  [cry01]
กาแล๊คซี่สี่ตัว
ซิวเพชรน้อยซิวหนู ห้าหกตัวครับ

ขอให้เพื่อนๆพี่ๆทุกท่าน มีความสุข โชคดีปีใหม่กันทุกท่านนะครับ  [smile01] [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/04/2561 [20:03:54] โดย GAMMARAY »
จะออกเดินทางไปต่างจีังหวัดครับ
ตัดแต่ง ถ่ายน้ำ ใส่ปุ๋ย อัดอ๊อค
ให้อาหารตุนใว้ สี่เวลา เช้าสายบ่ายเย็น เดี๋ยวมีกะดึกด้วย [smile01]

ขอให้เพื่อนๆพี่ๆทุกท่านมีความสุขกับครอบครัว เดินทางปลอดภ้ยในเทศกาลกันทุกท่านนะครับ [smile04]
เห็นรูปสุดท้ายนี้แล้วแบบว่า สวยมากเลยครับ
อยากตั้งตู้ใหม่เลย แต่เสียดายผมไม่มีโอกาสแล้ว เอาไว้รอลูกโตกว่านี้คงได้กลับไปเล่นแน่ๆครับ
เห็นรูปสุดท้ายนี้แล้วแบบว่า สวยมากเลยครับ
อยากตั้งตู้ใหม่เลย แต่เสียดายผมไม่มีโอกาสแล้ว เอาไว้รอลูกโตกว่านี้คงได้กลับไปเล่นแน่ๆครับ

ขอบคุณที่ชอบครับ  [smile03]

ของผมนี่ให้ลูกสาวเป็นผู้ช่วยเลยครับให้ช่วยมาตั้งแต่6ขวบจนตอนนี้8ขวบแล้ว [lol01]
ให้คอยช่วยให้อาหารกุ้ง ปลา  ตัดต้นใม้มั่ง หยอดปุ๋ยมั่ง  [lol01]
แถมให้ช่วยเตรียมอุปกรณ์ชงยีสต์ทุกรอบเลยแหละ ฮ่าๆๆๆๆ  [smile02]

บางทีเวลาที่โรงเรียนแกมีเรียนเกี่ยวกับชีวะ
ก็ให้แกจดเรื่อง ต้นใม้ กุ้งๆหอยๆปลาๆนี่แหละครับ [smile03]
ตอนนี้บางทีแกก็มาช่วยสังเกตุความเป็นไปในตู้ด้วยครับ ผมว่าดีนะครับ  [smile04]
ติดข้อสงสัยอะไร ก็มาช่วยกันนั่งหาในเวปนี่แหละครับ ฮ่าๆๆๆๆ [lol01]
รื้อเล็กๆครับ รื้อใหญ่ไม่มีเวลา  [smile03]

วันเสาร์ที่ผ่านมา ไปเจอแฮร์กราสส ทวิสต์ กับดาวน้อย
เลยลองเอามาลงดูครับอยากลองเลี้ยงดู ปักแซมๆเอา

เติมปลาอีกนิดหน่อย  ซิวอีริโตรไมครอน ซิวกาแล๊คซี่ กับ ฟอคเทลครับ
แล้วก็เพิ่มกุ้งแคระอีกนิดหน่อย
รื้อด้านหลังที่ใม้แน่นจนรากลอย เติมดิน ฝังปุ๋ย เอามอสลง  [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/07/2561 [19:13:37] โดย GAMMARAY »
แน่นไปไหน [thumbup]
แน่นไปไหน [thumbup]

อุ้ย หมายถึงใม้แน่น หรือ กุ้งปลาแน่นอ่ะครับ คุณบัง  [perv02]

ต้นใม้เท่าที่เห็นอ่ะครับ ตะก่อนแน่นกว่านี้อีก ฮ๋าๆๆๆๆๆ [lol01] [lol01]

ปลาก็
ซิวเพชรน้อย สิบตัว
แอมเบอร์ เจ็ตัว
ซิวอีริปโตรไมครอน เจ็ดตัว
ซิวกาแล๊คซี่ เจ็ดตัว
ฟอคเทล ตอนนี้เหลือสามตัว โดดมาแห้งตายตัวนึงเมื่อวันอาทิตย์  [cry01]
ปักเป้าแคระ สองตัว ตัวแรกมันแอบเป็นอาทิตย์ ก็นึกว่าตาย หอยก็ยังเพียบ
พอไปเอามาอีกตัว ดันโผล่มาทำหน้าเอ๋ออะไรเหรอพี่ซะนี่  [lol01]
กุ้งแคระคอมมอนหลายชนิดอีกสักสามสิบตัวมั้งครับ

แน่นเนอะ  [lol01] [lol01] [lol01]

กรองแขวนเปลี่ยนเป็นตัวใหญ่สุดเลยครับ  [smile03]

ตู้นี้คงต้องขอบคุณทุกคนในที่นี้จริงๆครับ
ที่คอยแนะนำช่วยเหลือตลอดมาตั้งแต่วันแรกที่ตั้งตู้นะครับ  [cheer01] [cheer01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/07/2561 [19:20:12] โดย GAMMARAY »
แน่นทุกอย่าง [rage04]

ฟอร์คเทลมันชอบโดดครับ ตู้ไม่มีฝานี่ไม่ควรลงเลย บางตัวมันก็ไม่โดดอ่ะนะ แต่ก็ไม่ควรไปวัดดวงแบบนั้น
แน่นทุกอย่าง [rage04]

ฟอร์คเทลมันชอบโดดครับ ตู้ไม่มีฝานี่ไม่ควรลงเลย บางตัวมันก็ไม่โดดอ่ะนะ แต่ก็ไม่ควรไปวัดดวงแบบนั้น

ขอบคุณครับคุณบัง  ใช่ครับ ฟอคเทลมันโดดง่ะ เดี๋ยวจะเอาไปพักอีกตู้ก่อนครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/07/2561 [21:07:41] โดย GAMMARAY »
เวรแท้เพิ่งเอากุ้งยามาโตะมาลงคู่นึงวันนี้สดๆเลย
เมื่อกี้เดินเข้าห้องไปเอาของ  เหยียบอะไรวะลื่นๆ  [confuse01]
 ยามาโตะลูกพ่อ ออกมาทำไม แบนคาตีนเรยยยย  [shock01]