วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:49:06]

เริ่มตั้งตู้ใหม่แบบ DSM <update 13 AUG 2019> ป่าดงดิบ รอถาง

ปลาเข็มเป็นปลาล่าเหยื่อครับ  [smile04]
ขอบคุณครับคุณบัง   [smile01]

ไอ้ผมก็นึกว่าปลาเข็มนี้มันกินแต่แมลงบนผิวน้ำ
แต่นี่มันดำน้ำลงไปคาบปลาซิวเลย  [shock01]
ขอถามหน่อยนะครับ กรอสโซ่แบบเมล็ดเนี่ย ถ้าผมจะปลูกแบบไม่เติมน้ำแต่ ปลูกไว้ในตู้แบบชื้นๆ มันจะรอดมั๊ยครับ พอดีเริ่มเพาะเมล็ดแล้วแต่ไม่อยากให้มันโตเลย อยากได้แบบทุ่งหญ้าสั้นๆอ่ะครับ  พอดีผมมือใหม่มากๆด้วยครับ
ผมคิดว่าได้นะครับ 
เพราะตอนที่ผมทำตู้นี้ กว่าจะเติมน้ำก็ตั้งเดือนนึง
ระหว่างนั้นมันก็ยังโตนะครับ  [smile01]

แต่ระยะยาวอาจจะมีปัญหาเรื่องการที่ผู้เลี้ยงต้องคอยดูแลความชื้นมากๆหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ  [smile04]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/06/2560 [07:53:21] โดย GAMMARAY »
ขอถามหน่อยนะครับ กรอสโซ่แบบเมล็ดเนี่ย ถ้าผมจะปลูกแบบไม่เติมน้ำแต่ ปลูกไว้ในตู้แบบชื้นๆ มันจะรอดมั๊ยครับ พอดีเริ่มเพาะเมล็ดแล้วแต่ไม่อยากให้มันโตเลย อยากได้แบบทุ่งหญ้าสั้นๆอ่ะครับ  พอดีผมมือใหม่มากๆด้วยครับ

ได้ครับ เปิดตู้ไปเลยแบบไม่ต้องชื้นยังได้เลยครับ ปลูกได้เหมือนไม้บกทั่วไป แต่ว่าอย่าร้อนมากๆก็แล้วกัน แล้วก็อย่าให้ดินแห้ง อย่างน้อยต้องชื้นๆตลอดเวลา
ขอบคุณคุณบังอีกครั้งครับ

อืม แปลว่าปลูกแบบใม้บกไปเลยก็ได้นะครับ  [smile02]

ปล ถ้ามีเวลารบกวนคุณบังช่วยอัพเพิ่มเรื่องตู้ครึ่งบกครึ่งน้ำอีกสิครับ รออ่านอยู่ อิอิอิ  [smile02]
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ ผมมือใหม่มากๆครับ ไว้จะรบกวนขอคำแนะนำใหม่นะครับ
20/JUN/17

สภาพตู้โดยรวมตอนนี้นะครับ
ผมถางโรทาล่า ถางอุสแคระ จนเตียนครับ แล้วก็เริ่มปักใหม่

ปัญหามาแล้วครับ
 ไฮโกรใบมนใบเริ่มละลายมาได้สักอาทิตย์แล้วครับ
ไมยราพตรงมุมตู้มีตะใคร่จับใบ  คริปละลายครับ ส่วนใบที่เหลือมีฝุ่นเป็นยางเหนียวๆเกาะตามใบครับ

น้ำประปาที่บ้าน เริ่มมีสีขุ่น มีกลิ่นดินปนมาด้วยได้สักเดือนแล้วครับ
การประปามาดู บอกว่าต้นทางเขาล้างถังครับ
ผมไม่มีตัววัด ph แต่ลองวัดค่า แอมโมเนีย กับไนเตรต ก็ปกติครับ
ช่วงหลังนี้ที่สังเกตเห็นนี้ ผมเลยใช้รองน้ำผ่านไยกรองลงตู้ครับ ที่บ้านไม่มีเครื่องกรองครับ

สัตว์น้ำ ปลาทั้งหลายยังครบ กุ้งมีหายไปเยอะอยู่ครับ หอยเขาอยู่มาได้ครึ่งเดือนปกติครับ

สภาพการดูแลนะครับ

ถ่ายน้ำ สองสามวันครั้ง ทีล่ะ 20%-30%ครับ

ติดพัดลม อุณหภูมิอยู่ระหว่าง 28-30เหมือนที่เคยตอนตั้งตู้ครับ

ไฟเปิดสองโคมตามปกติครับ โอเชี่ยน กับ chihiros

เวลาเปิด  9.00-13.00  และ   14.00-16.00  และ 19.00-22.30

คาร์บอนยีสต์ โค๊กสองลิตรสองขวด

เพิ่งใส่ปุ๋ยฝังตอนต้นเดือน
ปุ๋ยน้ำตามโดส อาทิตย์ล่ะสองครัง ปุ๋ยน้ำไม้แดง เหยาะพอประมาณ วันเว้นวัน
บางครั้งเอาใส่ไซรินจ์ ฉีดลงดินด้วยครับ

ไฮโกรละลายครับ ยุ่ยๆออกมาเลยตอนใช้สายยางดูดถ่ายน้ำ

กอไมยราพมุมตู้ซ้ายขวา ใบเป็นจุดมีตะกอนจับตามใบ

ลัตวิเจียคิวบากับก้านธูปยังไม่เป็นไรครับ แต่ตรงโคนต้นมีฝุ่นกับตะใคร่จับเล็กน้อยครับ

ต้นเหตมาจากน้ำหรือเปล่าครับ
ผมควรถ่ายน้ำทุกวันครั้งล่ะน้อยๆมั้ยครับ
ตอนถ่ายน้ำช่วงนี้สังเกตมีตะกอนดินฟุ้งมากผิดปกติครับ

รบกวนขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆด้วยครับ เอาไงดี [cry01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/07/2561 [19:22:10] โดย GAMMARAY »
อาการเหมือนจะหนักปุ๋ยไปหน่อย หรือไม่ก็น้ำเสียจากน้ำประปา ช่วงนี้เปลี่ยนน้ำบ่อยๆหน่อย ถ้าสงสัยคุณภาพน้ำก็รองน้ำใส่ถังเอาไว้ให้ตกตะกอนแล้วค่อยเอามาใช้เปลี่ยนไปก่อนครับ เปลี่ยนทีละไม่เกินครึ่งตู้ เดี๋ยวไม้ช็อคน้ำมันจะไปกันใหญ่
ขอบคุณมากครับ คุณบัง  [smile04]

สงสัยจะหนักปุ๋ยไปจริงๆด้วยล่ะครับ
คือพอเห็นใบละลายคราวนี้ผมเลยเพิ่มรอบป๋ยน้ำไปอีกเยอะเลย แหะๆ

น้ำตอนนี้ก็ยังขุ่นอยู่เลยครับ ไม่หายซักที  [cry01]
ตอนนี้ใช้วิธี เอาไยกรองมาติดตรงก๊อก เปิดน้ำแล้วก็เอากรวยติดไยกรองหนาๆกรองอีกชั้นนึงครับ
แค่ทำไปไม่กี่รอบ กรองเป็นสีน้ำตาลใหม้เลยครับ แหงกๆ

เอ ว่าตะว่าใม้มันช๊อคน้ำได้ด้วยเหรอครับ ไม่รู้มาก่อนเลยนะครับ

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือจริงๆครับ  [smile01]

มีความคืบหน้าจะมาอัพเดทอีกครั้งครับผม

ตู้สวยจัง ใบสีแดงก็แดงดีตู้ที่บ้านไม่ยอมโต แถมใบสีแดงก็เริ่มซีดกลายเป็นแดงคล้ำอีก  น้ำไม่เห็นขุ่นเลยคะ ใสดีออก ถ่ายมาเห็นต้นไม้ชัดเจน
ขอบคุณมากครับ  [smile01]

จริงๆแล้วส่วนตัวแล้ว ผมว่ามันยังไม่ค่อยแดงได้อย่างใจอ่ะครับ
เพราะเคยเห็นตู้ของจอมยุทธ์หลายๆท่านที่นี่เขาแดงแบบไฟใหม้เลยนะครับ [perv02]
นี่ขนาดผมอัดไฟไปสองโคม อัดทั้งปุ๋ยน้ำปุ๋ยฝังแล้วนะ ยังได้แค่นี้เอง  [cry01]

ส่วนน้ำที่ว่าไสนั่นสงสัยเพราะฝีมือถ่ายรูปกับกล้องมือถือผมยังไม่ดีด้วยล่ะครับ
เพราะจริงๆแล้วตอนก่อนที่น้ำมีปัญหาน้ำมันไสกว่านี้อีกครับ [smile04]

พยามกันต่อไปนะครับ  สู้ๆนะครับ    [gurock01] 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/07/2560 [21:21:55] โดย GAMMARAY »
เวรล่ะครับ เช้านี้ตื่นขึ้นมาไปส่องตู้ ผิดสังเกต
กุ้งมาโผล่มาออกองกันหน้าตู้อื้อซ่า
ปลาลอยหัวกันพียบ หอยเขาปีนขอบตู้กันเป็นหมู่คณะ
อ้าว เมื่อวานถ่ายน้ำตอนบ่ายๆเสร็จ  ดันลืมเปิดกรอง [hungry01]
แถมใช้คาร์บอนยีสต์ปิดไม่ได้

มีสูญเสียบานทุ่งเลย
นี่อัดอ๊อกช่วยมาสองชั่วโมงแล้วครับ

กระซิกๆๆๆๆๆๆๆ [cry01] [cry01]

เพื่อนๆระวังอย่าให้เป็นคนขี้ลืมอย่างผมนะครับ

กระซิกๆๆๆๆๆๆๆ [cry01] [cry01]