วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:18:54]

สอบถามไม้น้ำที่เลี้ยงร่วมกับกุ้งสุราเวสีครับ

คือ ตอนนี้ผมปลูกลัดวีเจีย กับ เพิร์ลหวีด 3 ใบอยู่ในตู้กุ้งสุราเวสี (กุ้งบลูเลค)
แต่ทีนี้ปัญหาคือกุ้งสุราเวสีต้องคุมค่า ph และพวก tds เห็นบางที่บอกว่าไม่ควรเลี้ยงกับไม้น้ำ เพราะกุ้งสุราเวสีต้องการค่าต่าง ๆ พวกนี้ไม่เท่ากันกับพวกตู้ไม้น้ำ เลี้ยงแล้วอาจไม่ส่งเสริมกันและกันและอาจทำให้ระบบล่มเป็นอันตรายต่อกุ้ง อยากทราบว่า มันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ เลยเหรอครับ ? ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ๆ ผมต้องเอาพวกไม้ถึกๆเลี้ยงทนๆเลี้ยงคู่กันแทนหรือไม่ต้องมีไม้น้ำเลยจะดีกว่าใช่ไหมครับ ?
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตู้เลี้ยงอะไรก็ตาม ควรจะมีไม้น้ำไว้เสมอครับ มันเป็นทั้งที่หลบ ระบบกรอง แหล่งอาหาร คือโคตรดี อย่างน้อยเป็นตะไคร่ก็ยังดี (ตะไคร่ก็คือพืชน้ำชนิดนึง แค่หน้าตามันไม่น่าคบ)
แต่เราต้องเลือกไม้น้ำให้เหมาะกับสิ่งมีชีวิตที่เราเลี้ยง อย่างหวีด 3 ใบนี่ผมเห็นมันอยู่ได้หมดอ่ะครับ โคตรทน บางตู้ไม่ได้เปลี่ยนน้ำนานๆ tds 800กว่า มันยังอยู่ได้สบายใจเฉิบ ขอให้มีแสงพอประมาณ ที่อึดๆก็มี พีเลีย กลอสโซ มาซิเลีย จอกทุกชนิด (บำบัดน้ำดีมาก แต่อาจจะทำให้ตะไคร่เกิดน้อยเพราะบังแสงหมด) อนูเบียส เทป ซาจิ (สองตัวนี้อาจจะรกไปสักหน่อย)

ข้อเสียของไม้น้ำในตู้กุ้งมีอย่างเดียวคืออาจจะทำให้หากุ้งไม่เจอ [smile01]
ตู้เลี้ยงอะไรก็ตาม ควรจะมีไม้น้ำไว้เสมอครับ มันเป็นทั้งที่หลบ ระบบกรอง แหล่งอาหาร คือโคตรดี อย่างน้อยเป็นตะไคร่ก็ยังดี (ตะไคร่ก็คือพืชน้ำชนิดนึง แค่หน้าตามันไม่น่าคบ)
แต่เราต้องเลือกไม้น้ำให้เหมาะกับสิ่งมีชีวิตที่เราเลี้ยง อย่างหวีด 3 ใบนี่ผมเห็นมันอยู่ได้หมดอ่ะครับ โคตรทน บางตู้ไม่ได้เปลี่ยนน้ำนานๆ tds 800กว่า มันยังอยู่ได้สบายใจเฉิบ ขอให้มีแสงพอประมาณ ที่อึดๆก็มี พีเลีย กลอสโซ มาซิเลีย จอกทุกชนิด (บำบัดน้ำดีมาก แต่อาจจะทำให้ตะไคร่เกิดน้อยเพราะบังแสงหมด) อนูเบียส เทป ซาจิ (สองตัวนี้อาจจะรกไปสักหน่อย)

ข้อเสียของไม้น้ำในตู้กุ้งมีอย่างเดียวคืออาจจะทำให้หากุ้งไม่เจอ [smile01]
โอ้ ขอบคุณที่ไขความกระจ่างครับ