วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:31:32]

หวีดจิ๊วกำลังละลาย ต้องทำยังไงดีครับ

ต้องเติมน้ำหรือยังไง เข้าใจว่าที่ละลายเป็นใบน้ำ ใบบกยังพอโอเคครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมไม่ได้เติมน้ำในตู้แต่พรมน้ำให้แฉะๆและซีนตู้รักษาความชื้นไว้ ให้รากเดินดีดีแล้วค่อยเติมน้ำเต็มตู้ ผมทำถูกไหมหน่อรอผู้รู้ชี้แนะครับ
ก็เป็นอีกวิธีที่ดีครับ ถ้าไม่คิดจะลงไม้อื่นเพิ่ม เพราะการตั้งตู้ด้วยหวีดล้วนจะเจอตะไคร่หนัก ถ้าตั้งแบบแห้งก็ช่วยตรงนี้ได้ แต่ต้องรอนานหน่อย

[idea01] ถ้าอากาศร้อนต้องแง้มให้มีรูระบายนิดนึง ไม่งั้นอบเน่าหมด

[idea01] เปิด CO2 ลงไปอบไว้ในตู้ช่วยให้ไม้โตเร็วขึ้นได้ครับ
ขอบคุณครับ ในกรณีเอาคาร์บอนใส่นี้คือ เอาถังคาร์บอนมาเปิดใส่แบบในตู้ที่มีนำ้ได้เลยเหรอครับ
ขอบคุณครับ ในกรณีเอาคาร์บอนใส่นี้คือ เอาถังคาร์บอนมาเปิดใส่แบบในตู้ที่มีนำ้ได้เลยเหรอครับ

ครับ หรือจะทำแบบยีสต์ก็ได้ เอาขวดไปตั้งไว้ข้างในเลยก็ได้ถ้ามีที่ แต่จะเหมาะกับตู้ที่ปิดค่อนข้างสนิทหน่อยครับ ก็คือต้องอากาศเย็นหน่อย ถ้าตู้อากาศร้อนต้องเปิดระบายอากาศเยอะ CO2 มันก็หายไปหมดครับ เปลือง
อากาศไม่ร้อนเปิดแอร์เรื่อยๆครับ ทำคาร์บอนยีสต์ใส่ครับ

ใบแห้งและตายเป็นแบบนี้เพราะอะไรครับ
ลักษณะเหมือนเน่าโคนครับ ได้เปิดระบายอากาศบ้างหรือเปล่าครับ?
เปิดบ้างครับพี่บัง พรหมน้ำ2วันครั้ง ไฟเปิด4-6 ซม/วัน อากาศไม่ร้อน และเปิดแอร์ช่วงเย็นถึงเช้าปิดไปทำงานครับ
เปิดแง้มไว้นิดๆดีกว่าครับ ให้มันได้ระบายอากาศบ้าง ไม่งั้นโอกาสเน่ามีสูงครับ