วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:49:47]

วางแผนจะปูพื้นอ่าง/ปลูกต้นไม้ ขอคำปรึกษาครับ :)

หน้าตาอ่างเป็นแบบนี้ครับ รูปนี้ถ่ายเมื่อ 5-6 เดือนที่แล้ว ตอนนั้นโดนตะไคร่ cladophora เลยต้องตัดใบบัว/ทิ้งต้นไม้/กำจัดตะไคร่ไปพักใหญ่

ทุกวันนี้ก็ตัดผ้าใบรถเก่ามาคลุมกันแดด (แต่ด้วยความที่อ่างมันอยู่ใกล้ประตูกระจก แดดมันเลยสะท้อนลงอ่างบ้างเป็นบางวันครับ) ตะไคร่ cladophora ก็ยังเหลือเป็นเส้นเล็กๆ กับยาวไม่ถึงเซ็นอยู่บ้าง พยายามใช้แปรงสีฟันขัด+ใช้ยากำจัดตะไคร่+ขยันเปลี่ยนน้ำอยู่ครับ

ปกติไม่มีอะไรปูพื้น,เป็นพื้นอ่างโล่งๆครับ ไม่มีอุปกรณ์อะไรเลย เลี้ยงกุ้งแคระ/สอดดำ/ปลาแพะ/เล็บมือนางเอาไว้

ตอนนี้กำลังมองหาวัสดุปูพื้น+ไม้น้ำเตี้ยๆเลี้ยงง่ายครับ อยากสอบถามครับว่า

1.ส่วนตัวอยากใช้กรวดปลูก(เพราะสู้ราคาไหว+ตะไคร่น่าจะไม่บุกมาก) แต่ถ้าจะใช้ดินเหนียวดินบัว หรือดินปลูกไม้น้ำจะโอเคไหมครับ?

2.เท่าที่หาข้อมูลดู ไม้น้ำที่น่าจะปลูกได้ มีซาจิ/เทเนลุส/อเมซอนแคระ/มาซิเลีย/หวีด/ตำลึงน้ำ/กรอสโซ etc.. ต้นไหนน่าแนะนำครับ?

3.ถ้าผมปลูกไม้น้ำในกระถางจนโตแข็งแรงได้ที่ แล้วค่อยยกกระถางลงอ่าง เอากรวดโรยล้อมรอบฝังทับกระถางให้จมเห็นแต่ต้นไม้โผล่มา/ให้ปุ๋ย ต้นไม้จำพวกนี้จะเลื้อยออกจากกระถางลามไปยังกรวดที่อยู่รอบๆได้ไหมครับ?

4.ถ้าเราค่อยๆปูกรวด/ดินลงในอ่าง โดยไม่เอากุ้งแคระ/ปลาออก มันจะมีผลเสียอะไรไหมครับ?

5.ในกรณีที่เราต้องย้ายกุ้งแคระจำนวน 40-50+ ไปเลี้ยงที่อื่นชั่วคราวเพื่อลงดินลงกรวด ระหว่างตู้ปลากระจก ขนาด 40 ลิตร กับ กะละมังพลาสติกสีดำ ขนาด 20 ลิตร (ตั้งไว้ตรงระเบียงบ้านข้างอ่างปูนที่เลี้ยงปัจจุบัน) ไม่มีอุปกรณ์อะไรช่วย นอกจากใส่ต้นไม้+ถ้ำให้หลบ อย่างไหนกุ้งน่าจะมีความสุขกว่ากันครับ?

ลืมบอก ขนาดของอ่าง กว้างราว 50 ยาว 80 สูง 30 ซม ครับ จุน้ำ 45-50 ลิตร  [smile05]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/09/2560 [11:59:37] โดย Dear_jan. »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
  ตอนนี้กำลังมองหาวัสดุปูพื้น+ไม้น้ำเตี้ยๆเลี้ยงง่ายครับ อยากสอบถามครับว่า

1.ส่วนตัวอยากใช้กรวดปลูก(เพราะสู้ราคาไหว+ตะไคร่น่าจะไม่บุกมาก) แต่ถ้าจะใช้ดินเหนียวดินบัว หรือดินปลูกไม้น้ำจะโอเคไหมครับ?

2.เท่าที่หาข้อมูลดู ไม้น้ำที่น่าจะปลูกได้ มีซาจิ/เทเนลุส/อเมซอนแคระ/มาซิเลีย/หวีด/ตำลึงน้ำ/กรอสโซ etc.. ต้นไหนน่าแนะนำครับ?

3.ถ้าผมปลูกไม้น้ำในกระถางจนโตแข็งแรงได้ที่ แล้วค่อยยกกระถางลงอ่าง เอากรวดโรยล้อมรอบฝังทับกระถางให้จมเห็นแต่ต้นไม้โผล่มา/ให้ปุ๋ย ต้นไม้จำพวกนี้จะเลื้อยออกจากกระถางลามไปยังกรวดที่อยู่รอบๆได้ไหมครับ?

4.ถ้าเราค่อยๆปูกรวด/ดินลงในอ่าง โดยไม่เอากุ้งแคระ/ปลาออก มันจะมีผลเสียอะไรไหมครับ?

ผมขอแสดงความเห็นของผมตามข้างล่างนะครับ

1 ใช้กรวดก็ดูแลจัดการง่ายดีนะครับ  ดินบัวน้ำจะขุ่นง่ายครับ  ดินปลูกใม้น้ำดีสุดครับ แต่ราคาก็จะสูงนิดนึง  [smile01]

2  อันนี้ผมว่าน่าจะแล้วแต่ความต้องการของคุณ Dear_jan. ล่ะมังครับ
    คือถ้าอยากเลี้ยงอะไรก็เลี้ยง โดยไปเตรียมสภาพอ่างให้ตรงกับชนิดใม้น้ำที่เราจะเลี้ยงอ่ะครับ  [smile03]

(สันตะวาใบพายในรูปนั่น พอมันโตมากๆ มันออกดอกได้นะครับ ดอกสีขาว สวยด้วย [smile01] )

3 ข้อนี้งงๆ คือหมายถึงแยกเลี้ยงในกระถางแบบใม้น้ำในอีกที่นึงก่อน พอแข็งแรงแล้วยกลงอ่างใช่มั้ยครับ
   ถ้าเป็นแบบนี้ ที่ผมเคยเจอ ในตู้กรวดหรือในอ่างบัว คือ มันเลื้อยได้อยู่ครับ ทั้งรากและลำต้น

4  ถ้าเป็นกรวดที่ล้างแล้ว สะอาดแล้ว ค่อยๆใส่ลงไปเบาๆ ผมว่าก็น่าจะได้นะครับ แต่ถ้าเป็นดินไม่แน่ใจครับว่าจะทำค่าน้ำเปลี่ยนหรือเปล้่า

รอเพื่อนๆพี่ๆท่านอื่นมาช่วยด้วยนะครับ

มีปลูกในอ่างแบบนี้ ผมว่าไม้น้ำตระกูลไม้ข้อน่าสนนะครับ เพราะมันบอกได้มุมเดียวคือ มุมบน พวกไม้พื้นนี่ มองลำบาก ดินปลูกบัวก็ใช้ได้ครับ น้ำขุ่นหน่อย สารอาหาร ก็ใช้ปุ๋ยฝังเอา
ปกติเทเนลุส/หวีด/ตำลึงน้ำ/กรอสโซ  ไม้พวกนี้เวลาเลี้ยงในตู้ต้องมีคาร์บอน
แต่ถ้าดินดี แดดโอเคร มันอาจจะโตดี ก็ได้
1. ใช้กรวดได้ แต่ต้องระวังค่า pH หน่อย กรวดหรือทรายบางอย่างใส่แล้วค่า pH จะเพิ่ม ถ้าค่า pH มากๆ ต้นไม้จะตายได้
    ปลูกกรวดก็มีตะไคร่ได้นะ โดนมาแล้ว
    ถ้าเลือก 3 อย่างที่ยกมาก็ ดินปลูกไม้น้ำ > กรวด > ดินบัว

2. ที่เคยปักแล้วรอดง่ายๆ ก็แนะนำ ซาจิ

3. เลื้อยได้ เราเคยปลูกเทเนลุสในกระถาง พอมันเริ่มเลื้อย มันออกนอกกระถางหมดเลย

4. ค่อยๆ ใส่ได้ พวกกุ้งปลาน่าจะหลบทัน ถ้าไม่ใส่แบบเยอะๆ ทีเดียวเป็นบริเวณกว้างๆ
    ปัจจุบันยังทำอยู่ โรยทรายรองพื้นไปเรื่อยๆ ตรงที่มันหายไป
    ผลเสีย คงเป็นเรื่องค่าน้ำอาจเปลี่ยนกระทันหัน แนะนำให้ค่อยๆ ใส่ไปหนาไม่เกินวันละ 5 มิลลิเมตร [smile01]

ดูจากความต้องการ ผมว่าน่าจะปูพื้นแบบ Walstad method คือรองพื้นด้วยดินปลูกต้นไม้ แล้วทับด้วยกรวด
จะไม่ต้องเปลืองค่าดินไม้น้ำ และค่าปุ๋ยฝัง ต้นไม้ก็งามดีครับ

ไม้น้ำปลูกได้หลายตัวมาก แต่อาจจะต้องเอาหลังคาออกให้ได้แดดเยอะๆถึงจะเลี้ยงบางตัวได้
ตระกูลไม้ข้อส่วนมากถ้าโดนแดดนี่งามมากครับ โดยเฉพาะไม้แดง ได้แดดจัดๆนี่สีมาเต็ม
ถ้าแดดมาน้อยหน่อยก็จะต้องเป็นพวก ซาจิ,เทเนลุส,มาซิเลีย นั่นแหละครับ ผมไม่แน่ใจว่าได้แสงแค่ไหน ต้องลองดู
แต่รับรองว่าได้เกือบทุกตัวครับ ไม่เกี่ยวกับบ่อหรือตู้ ขึ้นอยู่กับแสงเป็นหลัก แล้วก็เรื่องการตัดแต่ง แบบถ้าลงไม้พื้นนี่ผมว่าคนเลี้ยงจะหลังหักนะ

ถ้าลงแล้วเหมาะๆผมว่าน่าจะเพิ่มอเมซอนอีกหน่อย ให้มันมีกอๆเหนือน้ำนิดนึง ขอบบ่อก็ลอยกระถางหรือเกี่ยวขอบไว้ ใส่พวกไม้ข้อให้โผล่มาเหนือน้ำนิดๆเป็นพุ่มๆ อาจจะปล่อยให้ลามลงมาด้านล่างตามขอบบ่อนิดนึง เพิลกราสก็สวยดีครับ ตอนที่มันหนาตัวขึ้นพ้นน้ำ ตรงกลางๆหน่อยก็ลงไม้ข้อที่เห็นได้จากด้านบน พวกขาไก่ โรทาล่า อะไรทำนองนั้น ทีคิดว่าไม่เหมาะก็จะเป็นพวกเส้นๆ เทป เทเนลุส ลงได้ โตได้ แต่คุณจะได้อะไรที่คล้ายๆชามมาม่าสีเขียวๆ ใบมันจะขยุบขยวย ไม่ไปทางเดียวกันเพราะน้ำไม่ไหล

เนี่ยครับ ตู้นี้ก็ดินรองพื้น แต่ผมใช้ดินไม้น้ำเก่า(มาก ดินแบล็กเอิร์ทอายุประมาณ 4-5ปี) ผสมกับดินปลูกต้นไม้กับขี้ไส้เดือน คลุกๆรวมกันแล้วทับด้วยกรวด เกือบสามเดือนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/09/2560 [19:49:01] โดย บัง »
ขอบคุณ คุณบังอีกคนนะครับ จัดเต็มเลย [smile04]

ได้ความรู้ดีมากครับ  [smile01]
ถึงคุณ GAMMARAY ก็สมมุติ ผมเอาไม้น้ำมาปลูกในกระถางก่อนนะครับ ตัวกระถางอาจจะเป็นกระถางดินเผาเล็กๆแบบที่เขาเอาไว้ใส่ต้นไม้น้ำต้นละสิบบาท ไม่ก็ผมอาจจะตัดแก้วกระดาษ กระปุกพลาสติก ใส่ดินหรือกรวดกับปุ๋ย

เลี้ยงไว้ในตัวกระถางก่อน พอเห็นว่ารากมันแน่น ต้นไม้มันรอดแล้ว ผมก็ยกกระถางอันเนี้ย ไปที่กรวดในอ่าง เสร็จแล้วก็จับ"กดทั้งกระถางให้จมโลดดดดด" เอาให้จมหายไปในกรวดทั้งกระถางเลยฮะ เหลือแค่เห็นปลายต้นไม้โผล่มาหน่อยนึง ผมเลยสงสัยว่าไม้น้ำมันจะเลื้อยออกจากกระถางไปยังกรวด/ดิน ข้างๆมั้ย

ตกลงไอ้ต้นตรงมุม มันมีชื่อว่าสันตะวาใบพายสินะครับ ผมก็หาข้อมูลมันมานาน นึกว่าเป็นอเมซอนใบพายซะอีก เคยเลี้ยงจนออกดอก แตกหน่อมาแล้วเหมือนกันครับ [perv03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/09/2560 [00:46:04] โดย Dear_jan. »
คุณแอดมินบัง แนะนำเรื่อง ดินปลูกต้นไม้ นี่หมายถึงดินร่วนปลูกต้นไม้บกใช่ไหมครับ หรือดินเหนียวดินบัว?  [smile05]

ถ้าใช้ดินปลูกต้นไม้ธรรมดา ต้องถ่ายน้ำออกให้หมด เอากุ้งเอาปลาออกก่อน แล้วค่อยๆปูดืนใช่ไหมครับ?  [perv03]
ถึงคุณ GAMMARAY ก็สมมุติ ผมเอาไม้น้ำมาปลูกในกระถางก่อนนะครับ ตัวกระถางอาจจะเป็นกระถางดินเผาเล็กๆแบบที่เขาเอาไว้ใส่ต้นไม้น้ำต้นละสิบบาท ไม่ก็ผมอาจจะตัดแก้วกระดาษ กระปุกพลาสติก ใส่ดินหรือกรวดกับปุ๋ย

เลี้ยงไว้ในตัวกระถางก่อน พอเห็นว่ารากมันแน่น ต้นไม้มันรอดแล้ว ผมก็ยกกระถางอันเนี้ย ไปที่กรวดในอ่าง เสร็จแล้วก็จับ"กดทั้งกระถางให้จมโลดดดดด" เอาให้จมหายไปในกรวดทั้งกระถางเลยฮะ เหลือแค่เห็นปลายต้นไม้โผล่มาหน่อยนึง ผมเลยสงสัยว่าไม้น้ำมันจะเลื้อยออกจากกระถางไปยังกรวด/ดิน ข้างๆมั้ย

ตกลงไอ้ต้นตรงมุม มันมีชื่อว่าสันตะวาใบพายสินะครับ ผมก็หาข้อมูลมันมานาน นึกว่าเป็นอเมซอนใบพายซะอีก เคยเลี้ยงจนออกดอก แตกหน่อมาแล้วเหมือนกันครับ [perv03]

ตู้กรวดผม ฝังกดลงไปในกรวดเลย  มันก็เลื้อยได้ครับ ได้ทั้งรากทั้งต้น
ส่วนถ้ากระถางมันมีรูตรงไหน มันก็ไหลงอกออกตรงนั้นครับ  [smile01]

คุณแอดมินบัง แนะนำเรื่อง ดินปลูกต้นไม้ นี่หมายถึงดินร่วนปลูกต้นไม้บกใช่ไหมครับ หรือดินเหนียวดินบัว?  [smile05]

ถ้าใช้ดินปลูกต้นไม้ธรรมดา ต้องถ่ายน้ำออกให้หมด เอากุ้งเอาปลาออกก่อน แล้วค่อยๆปูดืนใช่ไหมครับ?  [perv03]

ใช้ดินปลูกต้นไม้น้ำครับ ตามที่คุณบังแกบอก แกใช้ดิน Black Earth หรือ BE ถ้าใช้เป็นพวกดินพืชบก ผมว่ามันจะมีปัญหาเรื่องน้ำขุ่นนะครับ
ถึงคุณ magictime ขอบคุณมากครับ เพราะผมคิดว่า ถ้าใช้ดินปลูกไม้บก/ดินบัวดินเหนียวนี่ ผมน่าจะต้องถ่ายน้ำ เอากุ้งเอาปลาออก เพื่อจะได้สะดวกในการปูพื้นดินกับกรวด+ไม่แน่ใจว่าน้ำจะขุ่นจะเสีย หรือในดินบกมีของแสลงทำให้กุ้งตายหรือเปล่าครับ  [smile02]

เรื่องเอากุ้งเอาปลาออกนี่เฉยๆครับ ปัญหาคือจะเอามันไปพักไว้ไหน เพราะมีตู้ปลาธรรมดากับกะละมังพลาสติกอยู่  [smile02]

ผมลืมบอกเรื่องขนาดอ่างไปครับ คร่าวๆคือ กว้าง 50 ยาว 80 สูง 30 ซม ความจุน้ำ 45-50 ลิตรครับ ที่อยากปลูกไม้พื้น เพราะผมคิดว่าอ่างผมมันไม่ได้ใหญ่มาก บวกกับถ้ามองจากข้างบนน่าจะเป็นไม้พื้น/ไม้เตี้ยๆ แต่ไม้ข้อผมก็ไม่มีปัญหาครับ ขอบคุณหลายๆท่านที่แนะนำครับ  [smile02]

แต่ที่คิดหนักจริงๆ น่าจะเป็นดินปลูกไม้น้ำนี่แหละครับ เพราะไม่รู้ว่าจะต้องใช้เยอะขนาดไหน บางทีผมอาจจะดัดแปลงเทดินปลูกไม้น้ำไว้สักตรงกลาง ไม่ก็มุมไหนสักมุม ที่เหลืออาจจะเอากรวดล้อมรอบแทน ถ้าไม้น้ำเลื้อยไปตรงกรวดก็โอเค ถ้าไม่เลื้อยค่อยว่ากันอีกที  [gurock01]

คุณบังแนะนำเรื่องดินปลูกไม้น้ำผสมดินธรรมดา อันนี้สนใจครับ แต่ที่บอกว่า "แบบถ้าลงไม้พื้นนี่ผมว่าคนเลี้ยงจะหลังหักนะ" นี่ หมายถึงหลังหักเพราะราคาค่าใช้จ่ายไม้พื้นสูง หรือหมายถึงหลังหักเพราะอ่างสูง+ต้นไม้เตี้ย แล้วต้องก้มๆเงยๆตัดแต่งต้นไม้ดูแลต้นไม้บ่อยๆครับ? [confuse01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/09/2560 [12:25:20] โดย Dear_jan. »
ถึงคุณ magictime ขอบคุณมากครับ เพราะผมคิดว่า ถ้าใช้ดินปลูกไม้บก/ดินบัวดินเหนียวนี่ ผมน่าจะต้องถ่ายน้ำ เอากุ้งเอาปลาออก เพื่อจะได้สะดวกในการปูพื้นดินกับกรวด+ไม่แน่ใจว่าน้ำจะขุ่นจะเสีย หรือในดินบกมีของแสลงทำให้กุ้งตายหรือเปล่าครับ  [smile02]

เรื่องเอากุ้งเอาปลาออกนี่เฉยๆครับ ปัญหาคือจะเอามันไปพักไว้ไหน เพราะมีตู้ปลาธรรมดากับกะละมังพลาสติกอยู่  [smile02]

ผมลืมบอกเรื่องขนาดอ่างไปครับ คร่าวๆคือ กว้าง 50 ยาว 80 สูง 30 ซม ความจุน้ำ 45-50 ลิตรครับ ที่อยากปลูกไม้พื้น เพราะผมคิดว่าอ่างผมมันไม่ได้ใหญ่มาก บวกกับถ้ามองจากข้างบนน่าจะเป็นไม้พื้น/ไม้เตี้ยๆ แต่ไม้ข้อผมก็ไม่มีปัญหาครับ ขอบคุณหลายๆท่านที่แนะนำครับ  [smile02]

แต่ที่คิดหนักจริงๆ น่าจะเป็นดินปลูกไม้น้ำนี่แหละครับ เพราะไม่รู้ว่าจะต้องใช้เยอะขนาดไหน บางทีผมอาจจะดัดแปลงเทดินปลูกไม้น้ำไว้สักตรงกลาง ไม่ก็มุมไหนสักมุม ที่เหลืออาจจะเอากรวดล้อมรอบแทน ถ้าไม้น้ำเลื้อยไปตรงกรวดก็โอเค ถ้าไม่เลื้อยค่อยว่ากันอีกที  [gurock01]

คุณบังแนะนำเรื่องดินปลูกไม้น้ำผสมดินธรรมดา อันนี้สนใจครับ แต่ที่บอกว่า "แบบถ้าลงไม้พื้นนี่ผมว่าคนเลี้ยงจะหลังหักนะ" นี่ หมายถึงหลังหักเพราะราคาค่าใช้จ่ายไม้พื้นสูง หรือหมายถึงหลังหักเพราะอ่างสูง+ต้นไม้เตี้ย แล้วต้องก้มๆเงยๆตัดแต่งต้นไม้ดูแลต้นไม้บ่อยๆครับ? [confuse01]
ขนาดเล็กกว่าตู้ผมหน่อยประมาณดินปลูกไม้น้ำ10โล2ถุงครับ
ไม่เกิน3ถุง
ขนาดเล็กกว่าตู้ผมหน่อยประมาณดินปลูกไม้น้ำ10โล2ถุงครับ
ไม่เกิน3ถุง

ค่าดิน 10 โล ราคาประมาณเท่าไหร่ พอจำได้ไหมครับ
จำผิดไปนิด ดินGEX ขนาด8 โล  ไม่ใช่ 10 โล ถุงละ 1200  ใช้ไม่ถึง 2 ถุงดี  แต่ผมใช้แค่หนา นิ้วกว่าๆนะสลับกับบางแถบใช้หินก้อนกลมใหญ่ขนาดนิ้วนึง
ดังนั้น ถ้าเทเป็นดินทั้งหมดดูแล้วไม่น่าเกิน 3ถุง