วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:31:59]

รายงานผลการกำจัดตะไคร่ cladophora ในอ่างปลาครับ :)

ไม่เคยมีประสบการณ์ใช้เลยครับ ถ้าจะใช้ ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ กำจัดตะไคร่ อยากสอบถามเบื้องต้นก่อนว่า
-ระหว่างยกวัสดุที่ติดตะไคร่ออกไปใส่กะละมังว่างๆ แล้วฉีดยา กับฉีดใส่ตะไคร่ตรงๆในอ่างปลาเลย แบบไหนดีกว่าครับ?
-เวลาซื้อ ต้องซื้อชนิดไหน ผสมอะไรก่อนใช้มั้ย?

ข้อมูลของอ่างโดยประมาณ กว้าง 15นิ้ว ยาว25 นิ้ว สูง 10 นิ้ว เวลาถ่ายน้ำลงอ่าง จะใช้น้ำถัง 6 ลิตร ประมาณ 7 ถัง+(น่าจะ 42 ลิตรขึ้น ไม่ชัวร์ครับ) ส่วนตะไคร่ที่เจอก็  Cladophora sp.[/font]
สิ่งมีชีวิตในอ่างส่วนมากมีกุ้งแคระเชอรี่ ซูชิ เรดโนส และก็มีกุ้งไทเกอร์ บลูออร่า กุ้งเขียวไม่กี่ตัว ปลาแพะ 3 ตัว
สภาพอ่างตามรูปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/07/2560 [14:16:57] โดย Dear_jan. »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สภาพอ่าง กับบางส่วนที่ติดตะไคร่ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/06/2560 [12:49:06] โดย Dear_jan. »

ขออณุญาติตอบในส่วนที่เคยทำนะครับ

-ระหว่างยกวัสดุที่ติดตะไคร่ออกไปใส่กะละมังว่างๆ แล้วฉีดยา กับฉีดใส่ตะไคร่ตรงๆในอ่างปลาเลย แบบไหนดีกว่าครับ?

ผมเคยเอาไฮโดรเจนใส่ไซรินจ์ฉีดอัดตรงๆลงตู้ตรงพุ่มตะใคร่เลย ปรากฎว่าฟองขึ้นตะใคร่ฟอดเลยครับ
ตะใคร่ก็เปลี่ยนเป้นฝ้าขาวแล้วก็เป้นสีชมพูภายในเวลาไม่นาน
แต่มีกุ้งแคระนอนหงายท้องด้วย  ต้องถ่ายน้ำทิ้งครับ

-เวลาซื้อ ต้องซื้อชนิดไหน ผสมอะไรก่อนใช้มั้ย?

ก็ยาใส่แผลนี่แหละครับที่ผมเคยใช้  ตอนผมใช้ไม่ได้คิดอะไร อยากให้หายเร็วๆ
ไม่ได้ผสมอะไรเลยครับ เอาไซรินจ์ดูดจากขวด แล้วฉีดพ่นเลย

ขออณุญาติตอบในส่วนที่เคยทำนะครับ

ผมเคยเอาไฮโดรเจนใส่ไซรินจ์ฉีดอัดตรงๆลงตู้ตรงพุ่มตะใคร่เลย ปรากฎว่าฟองขึ้นตะใคร่ฟอดเลยครับ
ตะใคร่ก็เปลี่ยนเป้นฝ้าขาวแล้วก็เป้นสีชมพูภายในเวลาไม่นาน
แต่มีกุ้งแคระนอนหงายท้องด้วย  ต้องถ่ายน้ำทิ้งครับ

ก็ยาใส่แผลนี่แหละครับที่ผมเคยใช้  ตอนผมใช้ไม่ได้คิดอะไร อยากให้หายเร็วๆ
ไม่ได้ผสมอะไรเลยครับ เอาไซรินจ์ดูดจากขวด แล้วฉีดพ่นเลย

ตอนเสิร์ชคลิปในยูทูบ เห็นมีฝรั่งบางคนฉีดใส่ตู้ที่มีกุ้งแคระอยู่ด้วยเลยน่ะครับ อยากทำบ้างแต่ใจไม่กล้าพอ เป็นห่วงกุ้งครับ  [perv03]
ของคุณ ใช้ยาฉีดไปเยอะไหม แล้วเจอกุ้งหงายท้องไปกี่ตัวครับ?

ตอนฉีด ผมฉีดอัดเฉพาะตรงบริเวณที่ตะใคร่เกิดครับ กุ้งไปหลบๆตามพุ่มใม้
ตอนนั้นฉีดไปทีล่ะ 5 ml  สักสี่ห้าทีครับ  ตอนนั้นตู้ฝึกเลี้ยงผม สิบนิ้วเอง  กรองแขวน

ส่วนกุ้งที่หงายท้อง ไม่ได้หงายทันทีครับ   
คือพอผมมาดูอีกที ผ่านไปสัก 1-2 ชม ก็มีนอนตัวซีดบ้างอะไรบ้างอยู่ 3-4ตัวครับ

บนผิวน้ำนี่ฟองจากคาร์บอนเต็มไปหมดเลยครับ 

เห็นอย่างนั้นเลยต้องรีบถ่ายน้ำทิ้งครับ 
ส่วนกุ้งที่เหลืออีก หลายตัว หลังจากนั้นก็ยังปกติดีครับ

ตอนฉีด ผมฉีดอัดเฉพาะตรงบริเวณที่ตะใคร่เกิดครับ กุ้งไปหลบๆตามพุ่มใม้
ตอนนั้นฉีดไปทีล่ะ 5 ml  สักสี่ห้าทีครับ  ตอนนั้นตู้ฝึกเลี้ยงผม สิบนิ้วเอง  กรองแขวน

ส่วนกุ้งที่หงายท้อง ไม่ได้หงายทันทีครับ   
คือพอผมมาดูอีกที ผ่านไปสัก 1-2 ชม ก็มีนอนตัวซีดบ้างอะไรบ้างอยู่ 3-4ตัวครับ

บนผิวน้ำนี่ฟองจากคาร์บอนเต็มไปหมดเลยครับ 

เห็นอย่างนั้นเลยต้องรีบถ่ายน้ำทิ้งครับ 
ส่วนกุ้งที่เหลืออีก หลายตัว หลังจากนั้นก็ยังปกติดีครับ

อ้อ สงสัยถ้าผมจะใช้ในอ่างจริงๆ คงต้องใช้น้อยๆหน่อยครับ กุ้งออกลูกเต็มเลยครับช่วงนี้ เดี๋ยวผมขอรอท่านอื่นมาแนะนำก่อนละกัน

เท่าที่เคยใช้นะครับ 1ml ต่อน้ำ 20L  ใช้เสร็จ ขาวแล้วสักพักให้เปลี่ยนน้ำเลย

เท่าที่เคยใช้นะครับ 1ml ต่อน้ำ 20L  ใช้เสร็จ ขาวแล้วสักพักให้เปลี่ยนน้ำเลย

เปลี่ยนน้ำนี่ เปลี่ยนน้ำในอ่าง/ตู้หมดเลยไหมครับ?
วันนี้ลองใช้ฉีดดูแล้วครับ แต่เป็นชนิด 3% ก็มีฟองออกมาบ้างนิดหน่อย รอดูพรุ่งนี้อีกที
ถ้าใครมียากำจัดตะไคร่หรือวิธีดีๆ ที่กุ้งแคระไม่ตาย ก็บอกได้นะครับ [smile02]
วันนี้ มีตะไคร่ที่ติดมอสบางส่วนเริ่มขาวแล้ว เลยเอาพันกับขอนโยนกลับไปในอ่าง ก็มีกุ้งมารุมกินบ้าง
แต่ยังไม่กล้าฉีดใส่ตะไคร่ในอ่างตรงๆครับ  [cry01]
แชร์ประสบการณ์จากที่เคยฉีดนะครับ

1.ฉีดตรงเข้าตะไคร่ด้วยเข็มฉีดยา
2.ของผมทิ้งไว้ไม่นานครับ 20-30นาที ผมก็รีบเปลี่ยนน้ำแล้วครับ
2 ขั้นตอนข้างต้น
[/font]หลีกเลี่ยงแสงสว่างตอนฉีดครับ และหลีกเลี่ยงให้โดนสัตว์น้ำ[/font]

ปล.ตอนนั้นฉีดกี่ ml จำไม่ได้หน่ะครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับปริมาณตะไคร่ และขนาดตู้ด้วยแหละครับ
ประมาณนี้ครับ
แชร์ประสบการณ์จากที่เคยฉีดนะครับ

1.ฉีดตรงเข้าตะไคร่ด้วยเข็มฉีดยา
2.ของผมทิ้งไว้ไม่นานครับ 20-30นาที ผมก็รีบเปลี่ยนน้ำแล้วครับ
2 ขั้นตอนข้างต้น
[/font]หลีกเลี่ยงแสงสว่างตอนฉีดครับ และหลีกเลี่ยงให้โดนสัตว์น้ำ[/font]

ปล.ตอนนั้นฉีดกี่ ml จำไม่ได้หน่ะครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับปริมาณตะไคร่ และขนาดตู้ด้วยแหละครับ
ประมาณนี้ครับ

ถามเพิ่มนิด ระหว่าง คาร์บอนน้ำ ยากำจัดตะไคร่ และ h2o2 ให้ผลต่างกันไหมครับ?

ถามเพิ่มนิด ระหว่าง คาร์บอนน้ำ ยากำจัดตะไคร่ และ h2o2 ให้ผลต่างกันไหมครับ?

ส่วนตัวคาร์บอนน้ำไม่เคยใช้ครับ  ทั้งยากำจัดตะไคร่ และ H2o2 ก็เป็นอันตรายต่อสัตว์น้ำทั้งหมดแหละครับ ส่วนมากจะมีผลกับพวกตระกูลกุ้ง และก็หอยครับที่ผมพบเจอนะครับ

ขอบคุณครับ ของผมตอนนี้ใช้วิธีเปลี่ยนน้ำบ่อยๆ ดึงตะไคร่ออกเยอะๆ แล้วก็ฉีด h2o2 บ้างครับ  [smile02]
แต่ก็อยากลองซื้อคาร์บอนน้ำมาใช้นะครับ จะได้ช่วยเลี้ยงต้นไม้น้ำไปด้วย
ไฮโดรเจน ใช้พ่นต้นที่มีปัญหาด้านนอกดีกว่า พ่นเสร็จทิ้งไว้สักพักไม่เกิน 5 นาที แล้วล้างน้ำทิ้งหลายรอบ  แล้วใส่คืน 
ยากำจัดตะไคร่มันฆ่าได้บางส่วนนะครับ  ถ้าจะใช้ก็ใช้อ่อนๆ ต้นไหนเป็นหนักก็เอามาพ่นไฮโดรเจน  หรือแช่ยาฆ่าตะไคร่แบบเข้มข้นประมาณ 1 ชม.(ข้างขวดมีบอกวิธี)
ทำแบบนี้สุดท้านก็หมด  แต่ถ้าหยุดยาสักพักก็มาใหม่  ข้อเสียอีกอย่างคือไม่มีตะไคร่ให้พวกกุ้งกินครับ  แต่ตู้สวยอันนี้ก็เลือกเอา   
ไฮโดรเจนพ่นหนักมือมากก็อย่าพักนานแล้วรีบล้างน้ำมิฉนั้นต้นไม้เสีย   สังเกตได้ถ้าแช่นานใบเสียหายพวกหอยที่กินตะไคร่จะมากินใบที่เสียหายทั้งๆทีเมื่อก่อนไม่เคยกินมาก่อน