วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:35:32]

รบกวนสอบถามเรื่องการเปิดไฟครับ

ตู้ 24 นิ้ว เพิ่งตั้งตู้ได้ 2 อาทิตย์  ใช้ไฟ twinstar 600E 32w

อาทิตย์แรกเปิดไฟเต็ม 8 ชั่วโมงทุกวัน. เริ่มมีตะไคร่สีเขียวตามหิน และกระจก เลยลองหาข้อมูล จึงพบว่าน่าจะเกิดจากไฟ
ซึ่งวิธีการแก้ไขคือการลดไฟลงโดยการปิดไฟ ให้เหลือ 4 - 6 ชั่วโมง

จะรบกวนสอบถามว่า ถ้าเราเปิดไฟ 8 ชั่วโมง แต่ใช้วิธีลดกำลังไฟลงครึ่งนึงจะได้มั้ยครับ  เช่นเปิดไฟเต็มกำลัง 32W. แต่เปิดแค่ 4 ชั่วโมง
กับลดไฟลงครึ่งนึงเหลือ 16w แต่เปิด 8 ชั่วโมงครับ.

พอดีตู้ตั้งอยู่ในออฟฟิศ ถ้าเปิด 4 ชั่วโมง. จะมีช่วงมืดของพื้นที่ตรงนั้นเลยครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/05/2563 [00:14:02] โดย Anuchart »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตู้ 24 นิ้ว เพิ่งตั้งตู้ได้ 2 อาทิตย์  ใช้ไฟ twinstar 600E 32w

อาทิตย์แรกเปิดไฟเต็ม 8 ชั่วโมงทุกวัน. เริ่มมีตะไคร่สีเขียวตามหิน และกระจก เลยลองหาข้อมูล จึงพบว่าน่าจะเกิดจากไฟ
ซึ่งวิธีการแก้ไขคือการลดไฟลงโดยการปิดไฟ ให้เหลือ 4 - 6 ชั่วโมง

จะรบกวนสอบถามว่า ถ้าเราเปิดไฟ 8 ชั่วโมง แต่ใช้วิธีลดกำลังไฟลงครึ่งนึงจะได้มั้ยครับ  เช่นเปิดไฟเต็มกำลัง 32W. แต่เปิดแค่ 4 ชั่วโมง
กับลดไฟลงครึ่งนึงเหลือ 16w แต่เปิด 8 ชั่วโมงครับ.

พอดีตู้ตั้งอยู่ในออฟฟิศ ถ้าเปิด 4 ชั่วโมง. จะมีช่วงมืดของพื้นที่ตรงนั้นเลยครับ

การลดกำลังวัตต์ไฟอาจจะดีกับตะไคร่ แต่อาจจะไม่ดีกับต้นใม้ที่เลี้ยงก็ได้นะครับ  [smile03]
เพราะกำลังความเข้มแสงไม่ถึงเท่าที่ต้นใม้ต้องการน่ะครับ
คืออาจจะโทรมไปทั้งหมดเลยก็ได้  [smile03]

อันนี้ตามความคิดผมนะครับ  [smile03]