วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:12:27]

ต้นแบบนี้ปลูกไม่ใช้ CO2 ได้มั้ย

ต้นแบบนี้ใช่หวีดจิ๋วมั้ยครับ
แล้วถ้าผมจะปลูกแบบไม่มีCo2 เค้าจะรอดมั้ย
แล้วเค้าจะโตอีกรึเปล่า ถ้าเค้าโต ต้นจะใหญ่ขึ้นหรือสูงขึ้นยังไง ต้องคอยตัดแต่งเรื่ิอยๆมั้ยครับ
คือผมใช้Co2ไม่เป็น ใช้เป็นแต่กรองแขวนกับพัดลม

ลิงค์ครับ
https://youtu.be/ogDMHsAS2kI
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/07/2562 [07:03:33] โดย Lekzyyy »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สำหรับคนที่ขี้เกียจคลิกลิงค์นะครับ ผมแคปหน้าจอมาให้
หวีดจิ๋ว ถ้าจำไม่ผิด ดินดี น้ำต้องเย็น ไฟแรง ปุ๋ยถึง คาร์บอนต้องมีครับ แต่ทั้งนี้ ผมเห็นร้านที่เจๆจัดตู้เล็กๆ ปลูกจากเมล็ด ไม่มีคาร์บอน น้ำไม่มีชิลเลอร์ก็อยู่ได้ (ในเจๆก็ร้อนอยู่นะ) ขึ้นแน่นๆด้วยน่าจะเพราะโรยเมล็ดเยอะ แต่ใบเขียวเข้มเกินไปดูไม่สดสวย น่าจะขาดปุ๋ย ยังไงรอคนอื่นคอนเฟิร์มอีกทีครับ แต่ผมเคยเลี้ยงตอนเล่นใหม่ๆ ขนาดมีชิลเลอร์ อุณหภูมิ 24 ยังไม่เลื้อยเลยครับ แต่ก็ไม่ตาย สรุปรื้อทิ้งลงกลอสโซ่ อีเลนทาย แป๊บเดียวลามเต็มพื้นเลย ง่ายกว่าเยอะ

Edit: เพิ่งดูคลิป ปลูกจากเมล็ดเหมือนกันเลย น่าจะเลี้ยงง่าย ดีกว่าแบบเอาต้นมาปักๆๆๆ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/07/2562 [16:25:56] โดย karnz »
อันนั้นเป็นไม้เมล็ดที่ขายกันในชื่อกลอสโซ่(ปลอม)ครับ ไม่ใช่หวีดจิ๋ว และไม่ใช่กลอสโซ
เลี้ยงไปนานๆแล้วยืดเป็นผักโต้วเหมี่ยว โตเร็ว ตัดกันสนุก สวยแค่แป๊บเดียว ไม่ต้องใช้คาร์บอน โรยๆไปเด๋วก็โตครับ

ตู้นี้แค่ 29 วัน คิดดูละกัน ก็เลี้ยงได้อยู่นะครับ เหมาะกับคนที่ชอบอะไรไวๆ แง๊นๆ

ถ้าหวีดจิ๋วโตเต็มตู้แล้วผมว่าสวยกว่ามาก มันจะเป็นฟอร์มแน่นกว่านี้ และควรจะต้องมี CO2 ครับ

มีปลอมงี้ด้วย 555 มิน่าตู้ที่เจๆถึงอยู่ได้ทั้งที่อากาศร้อน