วันจันทร์ที่ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [06:35:54]

สอบถามครับจะเริ่มตั้งตู้ 18"

จะเริ่มตั้งตู้ไม้น้ำครับ ไม่มีประสบการณ์กับไม้น้ำมาก่อนครับ เคยเลี้ยงเฉพาะ Redbee นานแล้วด้วยครับไม่เหลืออุปกรณ์อะไรเลย
อยากได้ตู้ 18 ครับ ขนาดพอดีกับตำแหน่งที่เล็งไว้ อุปกรณ์รวมๆคร่าวๆที่คิดไว้ตามภาพด้านล่างนะครับ ทำไว้ดูสักพักละครับ
กะเป็นตู้โล่งๆ หวีดจิ๋วเขียวๆหินนิดหน่อยปลาสักฝูงนึงเน้นดูแลง่ายๆครับ

ตั้งงบไว้ประมาณ 1หมื่นบวกลบ นิดหน่อยครับ อยากถามตามนี้ครับ
1. กรอง Sunsun 400L/H เล็กไปมั้ยครับ แล้วยี้ห้อนี้ดีมั้ยครับผมเทียบๆดูขนาดน่าจะพอได้แต่ไม่แน่ใจเรื่องคุณภาพหรือเสียงดังมั้ย(จะวางตรงโต๊ะทำงานที่บ้านคอนโดครับ)
2.ดิน 9L เยอะไปมั้ยครับคงมีแค่ตู้เดียวครับไม่มีที่ตั้งครับ
3.Co2 1L นี้เปิด 1-2ฟองต่อวิ อยู่ได้นานมั้ยครับไม่ค่อยสะดวกไปเติมเท่าไร
4. กะว่าจะมีแค่หวีดจิ๋ว ถ้าไม่มี CO2 ในระยะสั้น-ยาวจะมีผลยังไงบ้างครับ

มีอะไรแนะนำเชิญเลยนะครับ ยินดีรับฟังครับขอบคุณทุกท่านนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/08/2561 [18:11:28] โดย danain »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
จะเริ่มตั้งตู้ไม้น้ำครับ ไม่มีประสบการณ์กับไม้น้ำมาก่อนครับ เคยเลี้ยงเฉพาะ Redbee นานแล้วด้วยครับไม่เหลืออุปกรณ์อะไรเลย
อยากได้ตู้ 18 ครับ ขนาดพอดีกับตำแหน่งที่เล็งไว้ อุปกรณ์รวมๆคร่าวๆที่คิดไว้ตามภาพด้านล่างนะครับ ทำไว้ดูสักพักละครับ
กะเป็นตู้โล่งๆ หวีดจิ๋วเขียวๆหินนิดหน่อยปลาสักฝูงนึงเน้นดูแลง่ายๆครับ

อิจฉาได้ตู้ราคาเยี่ยมกว่าของผมอีก  [perv02]

ตั้งงบไว้ประมาณ 1หมื่นบวกลบ นิดหน่อยครับ อยากถามตามนี้ครับ
1. กรอง Sunsun 400L/H เล็กไปมั้ยครับ แล้วยี้ห้อนี้ดีมั้ยครับผมเทียบๆดูขนาดน่าจะพอได้แต่ไม่แน่ใจเรื่องคุณภาพหรือเสียงดังมั้ย(จะวางตรงโต๊ะทำงานที่บ้านคอนโดครับ)

ตัวนี้เคยถามคนที่เคยใช้เขาบอกเงียบดีครับ
ของผมใช้กรองแขวนATMAN HF 0600กับตู้16"อยู๋ครับ กำลังขับอยู่ที่650 L/Hr 
แต่ในความคิดผม ถ้าได้เป็นตัวบอดี้แบบกรองนอกไปเลยน่าจะดีกว่า
เพราะใส่มีเดียได้มากกว่ากรองแขวนนะครับ และดูแลง่ายกว่ากรองแขวน
อีกอย่างถ้าเลย์เอาท์เป็นแนวตู้โล่ง ก็ไม่น่าจะมีเศษมีอะไรมากนะครับ
[smile03]

2.ดิน 9L เยอะไปมั้ยครับคงมีแค่ตู้เดียวครับไม่มีที่ตั้งครับ

เหลือเฟือครับ รองพื้นตู้ด้วยพัมมิส โรยดินแล้ว ถ้าเลย์เอาท์ตามว่าน่ะจะใช้ไม่เกิน6ltครับ

3.Co2 1L นี้เปิด 1-2ฟองต่อวิ อยู่ได้นานมั้ยครับไม่ค่อยสะดวกไปเติมเท่าไร

แบบถังไม่เคยใช้ครับ แหะๆ  [smile02]
แต่ถ้าตอนปิดไฟแล้วปิดคาร์บอน น่าจะอยู่ได้นานนะครับ

อันนี้ตัวอย่างในกะทู้เก่าๆครับ ตามคอมเมนต์เลยครับ
ขนาดถังในตัวอย่างอาจใหญ่กว่าหน่อย แต่ลองใช้เทียบอัตราคร่าวๆได้ครับ [smile03]
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=140649.0
แล้วถ้าใช้ถังขนาด1kgตามว่า น่าจะหิ้วง่ายนะครับ

4. กะว่าจะมีแค่หวีดจิ๋ว ถ้าไม่มี CO2 ในระยะสั้น-ยาวจะมีผลยังไงบ้างครับ
หวีดจิ๋วไม่เคยเลี้ยงครับ แหะๆ ขอผ่าน แต่ถ้าไม่ใช้คาร์บอน คงไม่งามมังครับ
ตามกะทู้เก่าไปโลดครับ [smile04]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=90802.0
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=226988.0

มีอะไรแนะนำเชิญเลยนะครับ ยินดีรับฟังครับขอบคุณทุกท่านนะครับ

chihiros 451 ที่จะใช้ผมว่าโอเคเลยครับ
ส่วนของผมใช้สองโคมคู่ครับ chihirosใว้หน้าแสงขาวเป็นโคมหลัก
กับโคมledอีกตัววางหลัง สามสี เขียว ฟ้า ขาว แค่อยากให้น้ำออกสีสวยๆครับ อิอิอิ
รอท่านอื่นเพิ่มเติมด้วยนะครับ 
  [smile02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/08/2561 [19:33:24] โดย GAMMARAY »
งบเยอะมากๆครับ น่าจะได้ตู้ที่สวยมากๆเลย ตู้ปมงบประมาณ 3000 กว่าเอง แอบอิจฉาเล็กๆ 😭😭😭
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/08/2561 [22:00:25] โดย outlayer »
คุณ GAMMARAY
ขอบคุณมากครับ คงใช้กรองนี้แหละครับราคาก็ดี กินไฟน้อยด้วยครับ ดินคงหาซื้อสัก 5L น่าจะพอมั้งครับประหยัดไปได้อีกหน่อย

คุณ outlayer
ตู้สวยมากครับ ผมอยากได้ประมาณนี้เลยครับ  [thumbup] ตั้งงบเพื่อไว้ก่อนครับอ้างอิงจากราคาในเนท ไปซื้อจริงอาจได้ถูกลงหน่อย
ดิน 5 ลิตรน่าจะพอครับ ของผมใช้ 6 ลิตรเหลือนิดนึง  [smile05]