วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:25:37]

ช่วยด้วยค่ะ ตั้งตู้ไม้น้ำใหม่มีปัญหาเรื่องน้ำขุ่นค่ะ

เป็นมือใหม่หัดเลี้ยงตู้พรรณไม้น้ำค่ะ ตู้ 60cm จัดตู้เติมน้ำเสร็จแล้ว ผ่านไป 2 วัน น้ำไม่ใส และมีความขุ่นขึ้นค่ะ ก้อเลยถ่ายน้ำครึ่งแท้ง ผ่านไปอีก 1 วัน น้ำก้อขุ่นอีกแล้วค่ะ เมื่อวานก้อเลยถอดเอากรองมาล้าง แล้วถ่ายน้ำครึ่งตู้ใหม่ค่ะ เช้านี้ดูจะขุ่นๆนิดๆ กะว่าจะรอดูเย็นนี้ว่าจะขุ่นขึ้นอีกไหม อยากสอบถามท่านสมาชิกหน่อยค่ะ ว่าเคยเป็นแบบเราไหม ต้องแก้ไขยังไงคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/09/2562 [15:46:11] โดย Hanoy »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขอข้อมูลมากกว่านี้นะครับ สมาชิกจะได้ช่วยแนะนำได้เจาะจงขึ้น
1. รูปตู้ ให้เห็น จุดที่ติดตั้งกรอง หรือ จุดที่วางท่อน้ำเข้ากรองและท่อน้ำออกกรอง
2. การปูพื้นตู้ วัสดุปลูกแต่ละชั้น
3. วัสดุกรองที่ใส่ในกรอง
@PuzzleBox  เด๋วจะใส่ข้อมูลให้ ขอบคุณนะคะ [thumbup] [smile01]
ได้ใส่แบคทีเรียน ตอนตั้งตู้ไหม ครับ
ยังไงก็รอ ซัก 3-4 วันให้ ระบบกรองเค้า set ตัว ซักหน่อยเดวน้ำจะใสขึ้นครับผม
อ่อๆๆ ช่วงนี้อย่าเพิงล้างกรองนะครับ แบคทีเรียนเค้าอาศัยอยู่ในกรองถ้าล้างเค้าก็จะลดลง
เพิ่ง 2-3 วันเองครับ อุปกรณ์ที่ใช้ก็ดีๆด้วย  ใจเย็นๆได้ครับ เดี่ยวก็ใส  [smile03]

เพิ่ง 2-3 วันเองครับ อุปกรณ์ที่ใช้ก็ดีๆด้วย  ใจเย็นๆได้ครับ เดี่ยวก็ใส  [smile03]

ขอบคุณค่ะ [smile01]
ได้ใส่แบคทีเรียน ตอนตั้งตู้ไหม ครับ
ยังไงก็รอ ซัก 3-4 วันให้ ระบบกรองเค้า set ตัว ซักหน่อยเดวน้ำจะใสขึ้นครับผม
อ่อๆๆ ช่วงนี้อย่าเพิงล้างกรองนะครับ แบคทีเรียนเค้าอาศัยอยู่ในกรองถ้าล้างเค้าก็จะลดลง

ไม่ได้ใส่เลยค่ะ ตอนแรกนึกว่าขุ่นเพราะกรองรึป่าว เมื่อวานเลยแกละกรองออกมาล้างแล้วอ่ะค่ะ มือใหม่ยังไม่ค่อยเข้าใจระบบค่ะ ขอบคุณที่ให้ความรู้นะคะ
ตอนนี้ลองใช้ แบคทีเรียน้ำ หยดดูครับ เปิดอ๊อกด้วยนะครับ
หรือลองใช้ตัว clear expert  น้ำก็ใสเร็วขึ้นครับ
หรือลอง ใช้ของที่เวบก็ได้ครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7686.0
คุณบัง รีวิวไว้แล้วครับ

ตอนนี้ลองใช้ แบคทีเรียน้ำ หยดดูครับ เปิดอ๊อกด้วยนะครับ
หรือลองใช้ตัว clear expert  น้ำก็ใสเร็วขึ้นครับ
หรือลอง ใช้ของที่เวบก็ได้ครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7686.0
คุณบัง รีวิวไว้แล้วครับ
เด๋วจะลองดูนะคะ ขอบคุณค่ะ [smile01]
ล้างกรอง (โดยเฉพาะถ้าใช้น้ำประปาล้าง) = เริ่มนับ 1 ใหม่เลยคร้าบ เพราะแบคทีเรียดีที่ช่วยย่อยสลายของเสียต่างๆ ช่วยทำให้น้ำใส จะอาศัยอยู่ในกรองครับ แล้วก็ในกรองใส่มีเดียแต่ละชั้นมีอะไรอยู่บ้างครับ

ปล. ไฟอาจจะดูแรงไปนิด ช่วงนี้ต้องระวังตะไคร่นะครับ เพราะระบบยังไม่เซ็ตตัวครับ
ล้างกรอง (โดยเฉพาะถ้าใช้น้ำประปาล้าง) = เริ่มนับ 1 ใหม่เลยคร้าบ เพราะแบคทีเรียดีที่ช่วยย่อยสลายของเสียต่างๆ ช่วยทำให้น้ำใส จะอาศัยอยู่ในกรองครับ แล้วก็ในกรองใส่มีเดียแต่ละชั้นมีอะไรอยู่บ้างครับ

ปล. ไฟอาจจะดูแรงไปนิด ช่วงนี้ต้องระวังตะไคร่นะครับ เพราะระบบยังไม่เซ็ตตัวครับ

กรองจะเป็นของEheim Classic 2213 ในกรองจะมีฟองน้ำ กรวดและ ring ค่ะ ขอบคุณมากนะคะที่แนะนำ