วันศุกร์ที่ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [03:49:40]

ต้นนี้​ ชื่อว่า​อะไร​ค่ะ​

อยาก​ทราบว่า​ต้น​นี้​ชื่อว่า​อะไร​ค่ะ
พอดีแฟน​หนู​เค้า​ซื้อ​มา​จา​กสนามหลวง​2อ่ะค่ะ​
แต่เค้าไม่​รู้​ว่า​ชื่อ​อะไร​  แต่​ชอบ​มาก​เลย​ค่ะ​
เพราะว่า​มัน​ตายยากมา​ก​ ขนาด​กิ่งหักหมดเหลือ​แต่​กอ​ ก็​ยัง​แตกตอต้นใหม่
แถมกิ่งที่มันหักไป​ก็​ยังมีต้นใหม่​เกิดขึ้น​มาทั่วใบเลยค่ะ
ต้นใหม่​ มีรากยาวมากค่ะแข็งแรง​ ด้วยแ่ไม่รู้​ต้องเด็ด​ออกมาอนุบาลยังไง​
เพราะว่า​ตอนแรกเคยเด็ด​ออกมา​จาก​ใบแล้ว ปรากฏว่ามันโตช้ามากเลยค่ะต้นที่เกิดทีหลังต้นใหญ่​กว่าแล้วตอนนี้เลยไม่กล้า​เด็ด​แล้วค่ะ
ใครรู้​ช่วยแนะนำ​วิธี​เลี้ยง​ให้​หนู​หน่อย​นะ​ค่ะ​
ขอบคุณ​ล่วงหน้า​ค่ะ​
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
รากดำใบแฉกค่ะ bolbitis heteroclite
 [gurock01] [gurock01] [mad02]ขอบคุณ​มาก​ค่ะ​
เฟรินรากดำครับ
เลี้ยงง่าย ทน ถึก ครับ
ไม่ต้องมีดินก็ปลูกได้ แค่พันกับก้อนหิน แล้ววางไว้ ก็โตแล้ว

ส่วนต้นลูกที่โตช้าเพราะว่า รากมันยังเด็กน้อยอยู่
ถ้าต้นแม่ รากมันยาวแล้วสามารถหาอาหารมาได้มากก็โตได้ไวกว่ามากครับ

ส่วนต้นลูกที่งอกตามใบ สามารถเด็ดมาพันกับหินก้อนใหม่ได้เลยเลยครับ สักพักก็จะงอกราก งอกใบใหม่ออกมาเองครับ

ดังรูป