วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:17:48]

เริ่มจะทนหอยคันไม่ไหวล่ะครับ

หอยตัวเล็กๆมันเยอะมากๆเลย แพร่พันธ์ไวจริงๆครับ [cry01]
กลับบ้านมาคีบออกวันล่ะเป้นสิบๆตัวก็ยังไม่หมดง่ายๆ
เอาไม่อยู่จริงๆครับตอนนี้ [mad01]
ตอนปิดไฟ มาเกาะหน้าตู้จนดำมืดเลยครับ [hungry01]

พอดีเห็นกะทู้เก่า เขามีบอกวิธีใว้
ทั้งเอาผักต้มหย่อนตู้รอหอยมาเกาะแล้วหยิบทิ้ง
ทั้งใช้หอยกินหอย

เท่าที่อ่านมา ผมสนใจ ปั๊กเป้าแคระครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=46009.0
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=190313.0

แต่เท่าที่อ่านๆเจอมา เขาว่า ถ้าหอยหมดมันจะไปกินปลา 
หรือเอามาแล้วไม่กินหอยก็มี
หรือว่า นอกจากหอยแล้ว มันกินเนื้อ อาหารสด อาหารเม็ดไม่กิน

อยากสอบถามเพือนๆพี่ๆนะครับ

1 นอกจากหอยเขาแล้วตู้ผมมีปลาซิวเล็กๆอยู่มากครับ แอมเบอร์ ซิวแกแล็คซี่ ซิวสามจุด ซิวอีริปโตรไมครอน
   กุ้งแคระอีกหลายตัว  ในสภาพนี้ พวกนี้มันจะโดนเล่นงานด้วยมั้ยครับ  [mad03]

2 ตู้16" ถ้าจะลง ผมลงแค่ตัวเดียวนี่โอเคมั้ยครับ

3 ปักเป้าตามสภาพตู้ ควรเป็นปักเป้าชนิดไหนครับ

4 หรือจริงๆแล้วตามสภาพนี้ไม่ควรเลี้ยงครับ   [confuse01]

สภาพตู้นะครับ

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ [smile01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ลองหอยกินหอยไหมครับ แต่ผมก็ยังไม่เคยลองใช้นะ คิดว่าน่าไม่เกเรกุ้งแคระ เหมือนปักเป้าครับ
ลองหอยกินหอยไหมครับ แต่ผมก็ยังไม่เคยลองใช้นะ คิดว่าน่าไม่เกเรกุ้งแคระ เหมือนปักเป้าครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ [smile01]
ผมเคยหาข้อมูล ไปเจอว่ามันซัดหอยเขาหอยอื่นที่ขนาดใหญ่กว่าได้ด้วยอ่ะครับ แถมกุ้งก็โดนด้วย [hungry01]
ตามนี้อ่ะครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=44660.0
เลยมองปักเป้าน่ะครับ เผื่อมันใหญ่เกินปากกินลำบากน่ะครับ อาจจะปลอดภัยกว่า<มั้งครับ> [smile03]
นี่ล่ะครับที่ยังลังเลอยู่อ่ะครับ [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/05/2561 [19:16:59] โดย GAMMARAY »
ขอแวะมาชมว่าตู้สวยมากครับ  [smile01]
ปักเป้าแคระดีสุดครับ ส่วนนิสัยแล้วแต่ละตัวเลยครับ
ต้องไปลุ้นเอา บางตัวกินแต่หอยอย่างเดียว กุ้งไม่ยุ่ง ก็โชคดีไป
เจอที่เลวร้ายสุดคือ กินกุ้ง ตอดหางปลา กัดปลาที่เริ่มป่วย
ปักเป้าแคระดีสุดครับ ส่วนนิสัยแล้วแต่ละตัวเลยครับ
ต้องไปลุ้นเอา บางตัวกินแต่หอยอย่างเดียว กุ้งไม่ยุ่ง ก็โชคดีไป
เจอที่เลวร้ายสุดคือ กินกุ้ง ตอดหางปลา กัดปลาที่เริ่มป่วย

อืม นั่นสินะครับ
ถ้าจะเลี้ยงก็สงสัยต้องวัดดวงเอาล่ะมั้งครับ  [confuse01]

ขอบคุณมากนะครับ  [smile03]

ส่วนตัว ใช้หอยกินหอย (แก้จาก "หอยเขา") ไม่ใช้ปักเป้า เพราะไม่สะดวกให้อาหารสด

จากที่ผ่านมาหลายสิบปี ยังไม่เคยเห็นหอยกินหอย (แก้จาก "หอยเขา") กินกุ้งแคระหรือหอยเขาจังๆ แต่ก็มีเปลือกหอยเขาเปล่าๆ อยู่บ้าง ไม่แน่ใจว่าโดนหอยเขากินหรือเปล่า เจอสัก 5 เปลือกเปล่าได้

edit จาก "หอยเขา" เป็น "หอยกินหอย"  [hungry01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/05/2561 [14:11:09] โดย PuzzleBox »
ส่วนตัว ใช้หอยเขา ไม่ใช้ปักเป้า เพราะไม่สะดวกให้อาหารสด

จากที่ผ่านมาหลายสิบปี ยังไม่เคยเห็นหอยเขากินกุ้งแคระหรือหอยเขาจังๆ แต่ก็มีเปลือกหอยเขาเปล่าๆ อยู่บ้าง ไม่แน่ใจว่าโดนหอยเขากินหรือเปล่า เจอสัก 5 เปลือกเปล่าได้

อันนี้คือหมายถึงใช้หอยเขากินหอยคันเหรอครับ หรือพิมพ์ผิด  [confuse01]
เพราะตอนนี้ที่ตู้ผมก็มีหอยเขาอยู่สี่ตัวอ่ะครับ แต่หอยคันก็เต็มตู้เลย
ถ้าผมอ่านแล้วเข้าใจอะไรผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ  [smile03]

ขอขอบคุณนะครับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/05/2561 [13:11:40] โดย GAMMARAY »
อันนี้คือหมายถึงใช้หอยเขากินหอยคันเหรอครับ หรือพิมพ์ผิด  [confuse01]
เพราะตอนนี้ที่ตู้ผมก็มีหอยเขาอยู่สี่ตัวอ่ะครับ แต่หอยคันก็เต็มตู้เลย
ถ้าผมอ่านแล้วเข้าใจอะไรผิดก็ขอโทษด้วยนะครับ  [smile03]

ขอขอบคุณนะครับ  [smile01]

พิมพ์ผิด ขออภัย
ใช้หอยกินหอย ไป edit แปบ [cry01]

ใช้หอยกินหอยจะใช้เวลามากหน่อยนะ เพราะต้องให้หอยกินหอยเดินไปเจอหอยคันด้วย ถ้าใส่หอยกินหอยเยอะไป หอยกินหอยก็จะแพร่กระจายเต็มตู้แทนหอยคัน [hungry01]

ตู้ 16 นิ้ว คิดว่า
- ถ้าใช้หอยกินหอย ใส่สัก 2 ตัว น่าจะโอเค
- ถ้าใช้ปักเป้าแคระ ใส่ 1 ตัว ก็พอ ให้หอยคันแพร่กระจายทันพอกิน อิอิ [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/05/2561 [14:15:26] โดย PuzzleBox »
พิมพ์ผิด ขออภัย
ใช้หอยกินหอย ไป edit แปบ [cry01]

ใช้หอยกินหอยจะใช้เวลามากหน่อยนะ เพราะต้องให้หอยกินหอยเดินไปเจอหอยคันด้วย ถ้าใส่หอยกินหอยเยอะไป หอยกินหอยก็จะแพร่กระจายเต็มตู้แทนหอยคัน [hungry01]

ตู้ 16 นิ้ว คิดว่า
- ถ้าใช้หอยกินหอย ใส่สัก 2 ตัว น่าจะโอเค
- ถ้าใช้ปักเป้าแคระ ใส่ 1 ตัว ก็พอ ให้หอยคันแพร่กระจายทันพอกิน อิอิ [smile03]

ขอบคุณมากนะครับ  [smile03]  [smile01]

setImmediate$0.20237722131617475$1
ปักเป้าแคระถ้าหอยหมดก็ให้หนอนแดงแช่แข็งแทนก็อยู่ได้ครับ  หอยกินหอยมันไม่เลือกหน้าหอยนะครับหอยเขาหอยหมวกทหารมันก็กินหมดครับsetImmediate$0.20237722131617475$2
setImmediate$0.20237722131617475$1
ปักเป้าแคระถ้าหอยหมดก็ให้หนอนแดงแช่แข็งแทนก็อยู่ได้ครับ  หอยกินหอยมันไม่เลือกหน้าหอยนะครับหอยเขาหอยหมวกทหารมันก็กินหมดครับsetImmediate$0.20237722131617475$2

ขอบคุณมากนะครับ  [smile03]
ไปถอยมาล่ะครับ ปักเป้าแคระ ตัวนึงครับ
 แต่ใครช่วยบอกผมทีครับ ทำไงให้มันสนใจจะกินหอยได้มั่ง  [cry01]
ปล่อยใว้ตั้งหลายชั่วโมง หนอยแน่  นั่งดูมันนะ ว่ายผ่านหอยไปหน้าตาเฉยเลย
ทั้งๆที่หอยนี่ติดหน้ากระจกพราวไปหมด ปั้ดท้อออออ [rage01]
เมื่อก่อนผมใช้วิธีแยกใส่ถังตีอ๊อกไว้ครับ
แล้วจับหอยจากในตู้มาให้มันกินซัก 3 วัน ค่อยเอาลงตู้ใหญ่ครับ
เมื่อก่อนผมใช้วิธีแยกใส่ถังตีอ๊อกไว้ครับ
แล้วจับหอยจากในตู้มาให้มันกินซัก 3 วัน ค่อยเอาลงตู้ใหญ่ครับ

อ้าว นี่มันไม่ใช่ว่าเห็นหอยแล้วโดดใส่โดยไม่ต้องสอนหรือครับเนี่ยะ  [hungry02]
นี่ต้องมาสอนมันกินหอยอีกเหรอครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ   [lol01] [lol01]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ เดี๋ยวลองดูๆ  [smile01]