วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:50:57]

กุ้งแคระกับปลา

กุ้งแคระกับปลา เมื่อ: 15/01/2560 [16:14:55]
ผมอยากถามว่า กุ้งแคระ สามารถเลี้ยงรวมกับปลาหางนกยูงได้ไหมครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: กุ้งแคระกับปลา เมื่อ: 15/01/2560 [19:34:45]
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=100247.0 ตามนี้เลยครับ
#2 Re: กุ้งแคระกับปลา เมื่อ: 28/01/2560 [06:34:54]
ปลาเล็บมือนางนี่ กินกุ้งแคระมั้ยครับ
#3 Re: กุ้งแคระกับปลา เมื่อ: 28/01/2560 [11:40:20]
ปลาเล็บมือนางนี่ กินกุ้งแคระมั้ยครับ

กินครับ ถ้าขนาดเข้าปากได้ก็ไม่เหลือ
#4 Re: กุ้งแคระกับปลา เมื่อ: 28/01/2560 [14:15:58]

กินครับ ถ้าขนาดเข้าปากได้ก็ไม่เหลือ
ขอบคุณมากครับ
#5 Re: กุ้งแคระกับปลา เมื่อ: 28/01/2560 [14:29:30]
ได้หรือไม่ได้แล้วแต่เราเลือกครับ
ถ้าเราไม่อยากสูญเสียลูกกุ้งจากปลาเลยก็อย่าเลี้ยงรวมกันครับ
แต่ถ้ารับได้ว่ามีสูญเสียบ้าง จริงๆแล้วเลี้ยงได้ สบายเลย มันก็อยู่กันปกติสุขได้
จากประสบการณ์ตรงของผม ทีแรกผมก็เป็นกังวลแบบนี้แหล่ะ ปลาโน้น ปลานั้นจะกินลูกไหม เริ่มแรกก็เลยเลี้ยงแบบไม่มีปลาเลย ปรากฏว่ากุ้งเต็มตู้
เลยเพิ่มตู้ครับ แยกกุ้งออกมา 30 ตัว แต่ทีนี้เลี้ยงรวมกับปลาครับ (อยากลอง เพราะกุ้งมันขยายพันธ์ไวมาก เลยลองเอาปลามาคุม)
ปลาที่เลี้ยงรวม มีพวกเตตร้าหลายอย่างประมาณ 30 ตัว ปลาซิวต่างๆ 30 หางนกยูง 10 สอด 3 แพะ 3 ปักเป้า 1 ปลากัด 1 แล้วยังหอยกินหอยอีก 3 (เหมือนจะโหด)
แต่ปรากฏวว่า กุ้งเต็มตู้ไม่ต่างกัน คือผมไม่ได้บอกว่าปลามันไม่กินกุ้งนะครับ แต่มันกินอาหารที่เราให้ง่ายกว่าเยอะครับ กุ้งมันไว มันก็ไม่ได้ถูกจับกินง่ายๆเลยครับ
ยิ่งถ้าไม่ได้เลี้ยงแบบอดๆอยากๆแล้ว กุ้งร่าเริงแน่นอน (เกือบทุกเดือน ผมต้องไป ตจว 4-5 วัน ก็ไม่ได้ให้อาหารด้วยซ้ำ)
ผมดูตู้ปลาบ่อยๆ ผมไม่เคยเห็นปลาตัวไหนกินกุ้งเป็นๆได้คาตาผมเลยสักทีครับ มีแต่ตอดบ้าง น้อยครั้ง แต่ไม่ทันสุดท้ายมันก็เลิกครับ

ปล. ปักเป้าที่ผมเลี้ยงมันไม่กินลูกกุ้ง(กินไม่ทัน) แต่ท่านอื่นบอกว่ากิน กินแบบหายนะ คือผมเลี้ยงน้อย อาจฟลุคไปเจอปลาสุภาพก็ได้ ดังนั้นก็ลองพิจารณาดูครับ
แต่ปลาที่ผมเลี้ยงรวมด้วยจำนวนเยอะๆ พวกเตตร้าต่างๆ ซิวต่างๆ หางนกยูง สอด แพะ หอยกินหอย อันนั้นผมมั่นใจ 100% ว่าเลี้ยงรวมได้ ไม่หายนะแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/01/2560 [14:33:45] โดย lalaha »
#6 Re: กุ้งแคระกับปลา เมื่อ: 28/01/2560 [23:16:20]
คุณ lalaha ครับแล้วถ้าเลี้ยงรวมกับปลากัดนี่เคยลองไมครับผมอยากรู้ ว่าเลี้ยงรวมได้ไมครับ[/size] [confuse01]
#7 Re: กุ้งแคระกับปลา เมื่อ: 29/01/2560 [00:07:51]
คุณ lalaha ครับแล้วถ้าเลี้ยงรวมกับปลากัดนี่เคยลองไมครับผมอยากรู้ ว่าเลี้ยงรวมได้ไมครับ [confuse01]

ปลากัดจับกุ้งแคระกินตัวนึงก็อิ่มไปเป็นวันแล้ว ถ้าไม่ซีเรียสก็เลี้ยงรวมได้ครับ
#8 Re: กุ้งแคระกับปลา เมื่อ: 31/01/2560 [01:48:52]
โว้วกระจ่างเลขอบคุณครับ

ปลากัดจับกุ้งแคระกินตัวนึงก็อิ่มไปเป็นวันแล้ว ถ้าไม่ซีเรียสก็เลี้ยงรวมได้ครับ
#9 Re: กุ้งแคระกับปลา เมื่อ: 31/01/2560 [19:55:18]
คุณ lalaha ครับแล้วถ้าเลี้ยงรวมกับปลากัดนี่เคยลองไมครับผมอยากรู้ ว่าเลี้ยงรวมได้ไมครับ [confuse01]

อันที่จริงก็เลี้ยงได้ครับ ขึ้นอยู่กับแนวทางของแต่ละคน
แต่กับผมที่ผ่านมา ปลากัดบางตัวมันดุมาก ถึงมันกินอิ่ม มันก็ตอดครับ ตอดโดนบ้าง ไม่โดนบ้าง แล้วแต่นิสัยปลา
ถ้าตัวไม่ดุมาก ก็คงไม่ถึงกับสูญเสียอะไร แต่พอผมเห็นแล้วผมสงสารกุ้งครับ กุ้งหนีโดดเหยงๆเลย ผมก็เลยเอาออกดีกว่า
แต่ตัวปัจจุบันที่เลี้ยง มันค่อนข้างขี้เกียจครับ นานๆจะเห็นตอดที ถ้าอยากจะเลี้ยงก็ลองดูครับ ถ้ามันไม่ไหวจริงๆค่อยเอาออก
#10 Re: กุ้งแคระกับปลา เมื่อ: 09/02/2560 [13:25:51]
ของผมเลี้ยงอยู่ร่วมกันกับปลาเสือสุมาตรา ครับ ขนาดตู้ 24 นิ้ว ปลาเสือสุมาตรา 9 ตัว กุ้งเชอรี่ กุ้งเหลือง 12 ตัว (ตอนที่ซื้อกุ้ง 100 บาท ทางร้านตักให้รวมกัน 12 ตัวครับ ขายตัวล่ะ 10 บาท) ณ ตอนนี้ กุ้งเชอรี่ เพิ่มจำนวนขึ้น แต่ไม่มาก เคยเห็น ปลาเสือเข้าใกล้กุ้ง แต่ไม่จู่โจม กุ้งจะดีดตัวหนีไวมากๆ แต่ ตัวลูกเล็ก  อาจมีบ้างที่เป็นเหยือ  กุ้งพวกนี้ออกไข่ดกมาก และบ่อยด้วยครับผม  และอยู่ที่การจัดการสิ่งแวดล้อมภายในตู้ด้วย อาหารปลา ต้องให้อย่างสม่ำเสมอ  กุ้งของผมมีที่หลบซ้อนให้กุ้งเยอะเลยครับ อาหารกุ้งไม่เคยให้เลยครับกุ้งจะเก็บของเหลือจากปลากินที่ก้นตู้ครับ ปลูกไม้น้ำในตู้ไว้หลายชนิดครับ ไม่ใช้ คาร์บอน ให้ปลา , กุ้ง เกื้อกูล ไม้น้ำที่เลี้ยง เปิดไฟบ้าง ประมาณ 3 ชั่วโมง ป้องกัน ตะใคร้น้ำครับ ตั้งตู้ ให้ปลา + กุ้ง ตู้นี้มาตั้งแต่ปลายปี 58 ครับ
#11 Re: กุ้งแคระกับปลา เมื่อ: 21/05/2560 [20:24:13]
ของผม เลี้ยงครั้งแรก ซื้อกุ้งเชอรี่(จากตลาดปลาลานเร่) พร้อมกับปลาสอดหลายสียี่สิบตัวครับ (แต่ในอ่างก็มีปลาหางนกยูงอยู่บ้างแล้วเหมือนกัน) ตอนปล่อยลงอ่าง ผมก็ปล่อยกุ้งเชอรี่ก่อน กะว่าจะให้มันรีบหาที่หลบ เผื่อปล่อยปลาสอดแล้วมันเล่นเชอรี่

เลี้ยงมาหนึ่งเดือน ปรากฎว่าไม่มีปัญหาอะไรหนักๆนะครับ ปลาสอดไม่สนใจกุ้งตัวโต รอแต่อาหารเม็ด กุ้งก็ไม่สนใจลูกปลาสอดกับหางนกยูงเลย ผมก็เลยไปซื้อกุ้งมาเพิ่ม เป็นกุ้ง mix (หลายชนิดในถุงเดียว จากลานเร่ที่เดิม) มาปล่อย ก็โอเคครับ ปลาสอดก็ไม่เล่นงานกุ้งถุงใหม่ ไม่เคยเห็นปลาสอด/หางนกยูง พยายามจับกุ้งตัวเต็มวัยกินแบบเอาเป็นเอาตาย แต่มีตอดบ้าง ถ้าตัวไหนตอดกุ้งหนักมากๆ ผมก็เนรเทศ (เคยเนรเทศปลาหางนกยูงไปสองตัวแล้ว)[/font]

จนล่าสุด 4-5 วันที่ผ่านมา ผมไปซื้อกุ้งซูชิ(จากลานเร่ที่เดิม) ตอนปล่อย ผมค่อยๆปล่อยให้กุ้งซูชิมันว่ายออกจากถุงเอง ไอ้พวกปลาสอด [shock01] (ตอนนี้ผมกำลังลดอาหารปลาสอดอยู่ เพราะตะไคร่เยอะมาก)  ก็พากันมาว่ายเล่นในถุง(ไม่ได้เจาะจงมากินกุ้งนะครับ มันเห็นผมทีไรชอบว่ายมาขออาหาร)

มีสอดแดงตัวนึง มันตรงไปงาบกุ้งซูชิที่ตายแล้ว (ตายระหว่างขนส่ง กำลังถูกเพื่อนๆกินด้วย) มันกระชากเนื้อกุ้งซูชิออกมาบางส่วน แล้วเหลือหัวกับหางไว้ (เหมือนเวลาเราปอกเปลือกกุ้งในร้านอาหารกินเป๊ะๆเลย) ผมก็ตกใจนิดนึงก่อนจะปล่อยไป เพราะเห็นว่าเป็นตัวที่ตายแล้ว ปรากฎว่าปลาสอดตัวนั้นกลับมา งับหางกุ้งซูชิอีกตัวครับ แถมสะบัดด้วย(สาบานว่าโคตรเหมือนฉากฉลามงาบคนในหนังมาก) กุ้งซูชิตัวนั้นมันก็ว่ายหนีเข้าพุ่มไม้  มันก็พยายามตาม โชคดีสอดอีกตัวมาไล่มันไป ผมเลยเนรเทศสอดแดงตัวนั้นไปครับ เพราะเหมือนมันรู้แล้วว่ากุ้งซูชิ อาหย่อยยยย  [perv03]