วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:01:22]

ต้นนี้ มันใช่มอสหรือเปล่าครับ?

เห็นมันขึ้นอยู่กับดิน กับตะแกรงรั้วต้นไม้บ้านตรงข้าม ถามป้า ป้าบอกว่าน่าจะเป็นตะไคร่ (ขอให้ไม่ใช่ทีเถอะ) เด็ดมันมาจากรางระบายน้ำบ้านอื่น ตั้งใจจะเอามาทิ้งด้วยซ้ำ

มันคือมอสหรือต้นอะไรครับ แล้วจับฉีกมาพันขอน กดน้ำได้มั้ย?  [lol01]

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มอสครับ กดน้ำได้ครับ  พันแล้วถ้ามันแตกยอดใหม่เป็นอันรอดครับ  ต้นเดิมมันก็จะสีดำ
มอสครับ กดน้ำได้ครับ  พันแล้วถ้ามันแตกยอดใหม่เป็นอันรอดครับ  ต้นเดิมมันก็จะสีดำ

ขอบคุณคุณ  Phong มากครับ ถามเพิ่มนิด ถ้าผมปัก/ฝังมันลงในกรวด มันจะเลื้อยมั้ยอ่ะครับ  [perv03]
หน้าตามอสน่ารักดีจังนะครับ  [perv02]

ผมก็คิดว่าจับกดน้ำได้เหมือนคุณPhongว่านะครับ  มันต้องลองครับ  [smile01]
กับมอสผมชอบใช้กาวตราช้างแปะติดกับหินมากกว่า  แต่อย่าเยอะไปนะครับ  ผมว่สมันติดดีและง่ายกว่าพันด้วยเอ็น
ก่อนกดน้ำผมแนะนำให้เอามอสใส่โหลแล้วฉีดน้ำไว้ เป็นการเพิ่มความชื้นให้มันปรับตัวก่อนสักสองสัปดาห์ แล้วค่อยกดน้ำมีโอกาสรอดสูงขึ้น 
ก่อนกดน้ำผมแนะนำให้เอามอสใส่โหลแล้วฉีดน้ำไว้ เป็นการเพิ่มความชื้นให้มันปรับตัวก่อนสักสองสัปดาห์ แล้วค่อยกดน้ำมีโอกาสรอดสูงขึ้น
เป็นความคิดที่ดีมากเลยครับ  ปรับสภาพทีละนิด
ที่ผมเคยกดลงน้ำ  จับกดเลยก็จะมีจำนวนหนึ่งที่ไม่รอด  แต่แนวความคิดใส่โหลพ่นน้ำแล้วปิดขวดนี้ช่วยเพิ่มเปอร์เซ็นสำเร็จได้มากขึ้น
หน้าตามอสน่ารักดีจังนะครับ  [perv02]

ผมก็คิดว่าจับกดน้ำได้เหมือนคุณPhongว่านะครับ  มันต้องลองครับ  [smile01]

ผมเห็นมันจับกันจนกลายเป็นก้อนกลมๆปูดๆออกมาจากหิน เหมือนปะการังเลยครับ ตอนแรกคิดว่าถ้าฉีกมา มันจะเป็นต้นสั้นๆ ที่ไหนได้เป็นต้นยาวๆขึ้นอัดกันนี่เอง  [smile02]
ใส่โหลไว้นี่ ให้ปิดฝาไว้หรือเปล่าครับ พอมันแห้งค่อยเปิดฝาฉีดน้ำใหม่?
ใส่โหลไว้นี่ ให้ปิดฝาไว้หรือเปล่าครับ พอมันแห้งค่อยเปิดฝาฉีดน้ำใหม่?
เลี้ยงให่มันชื้นตลอดเวลา   เพิ่มความชื้นให้มากขึ้นทีละนิด  จนสุดท้ายกดลงน้ำ  เพื่อให้ค่อยๆปรับสภาพ  หาอะไรใส่น้ำแต่อย่าให้โดนตัวมอส เอาไว้ในโถ