วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:20:25]

ใครเคยทดลองอะไรแปลกๆในการปลูกไม้น้ำมั่งครับ มาแชร์กันครับ

อันนี้อยากได้มอสขึ้นตามหินครับ

อันนี้ตรงกองครับ ใส่อนูบีสลงไปครับ อยากได้ใบบกหวังว่ามันจะงอกโผล่พ้นน้ำครับ

อันนี้ใบบก เอาใบน้ำไปวางๆไว้แล้วมันก็ลามเองครับ

อันนี้เอาไม้น้ำที่เหลือๆมาใส่ แล้วใส่ปลากัดครับ แต่พอบัวตายปลากัดก็หายสาปสูญครับ 555+

ใครเคยทดลองอะไรสนุกๆมาแชร์กันนะครับ ขอบคุณครับ ^^
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ฮ่าๆๆๆๆ  แปลกจริงๆด้วยครับ   [lol01]
ไอ้ตรงเอาอนูเบียสใส่กรองนี่แหละ คิดได้งัย  [lol01]

เดี๋ยวของผมไปหารูปมาก่อน อิอิอิ   [mock01]
ฮ่าๆๆๆๆ  แปลกจริงๆด้วยครับ   [lol01]
ไอ้ตรงเอาอนูเบียสใส่กรองนี่แหละ คิดได้งัย  [lol01]

เดี๋ยวของผมไปหารูปมาก่อน อิอิอิ   [mock01]

ใบใหม่งอกแล้วครับบบ โผล่พ้นน้ำแล้ว เย้ๆๆๆๆๆๆๆ
1 แพพญาเหน็บ     เลี้ยงเพิร์ลกราสแล้วไม่สวย แต่เสียดายไม่อยากทิ้ง
   เลยเอาขึ้นแผ่นอลูมิเนียมแขวนขอบตู้  พอมันฟูกลายเป็นแพลอยน้ำ
    ก็เอาใม้อย่่างอื่นสารพัดเหน็บๆๆๆมันเข้าไป
   จึงได้ชื่อแพพญาเหน็บ   [lol01] [lol01]
   เหน็บด้วยสารพัดใม้ข้อ ขนนก โรทาร่า ตำลึงน้ำ คาบอมบ้า ก้านธูป ไมราพ  ผักเป็ด
   บางอันกลายเป็นใบบกไปเลย 

แล้วฟูดีจัง สองเดือนตัดที เพราะมันขยายบังแสงไปซะครึ่งตู้ [lol01]

2   5S เคลียร์ตู้เพราะต้องการพื้นที่ว่างให้ปลาบ้าง 
     เลยเอาไปยัดใว้ในกระถางบัว   แล้วดันพากันออกดอก กลายเป็นใบบก   
สันตะวาใบพาย ออกดอก สีขาว สวย
ลัตวิเจียคิวบาลองยัดกับดินบัวดู รอด กลายเป็นใบบก ออกดอกสีเหลือง สวย

ลัตวิเจียคิวบา ตอนเป็นใบบก ดอกสีเหลือง

ดอกของสันตะวา

กระถางดินเผาเล็กกะทำบ้านให้ปลาหลบเผื่อฟักใข่   แต่ไปๆมาๆปลาไม่เข้า
เหล่าหอยหมวกเลยเข้าไปยึดพื้นที่แทน กลานเป็นบ้านหอย
อันนี้ไม่ขอลงรูปนะครับ เพราะมันน่าเกลียด ฮ่าๆๆๆๆๆๆ [lol01]

เคยทำอย่างอื่นอีก แต่นึกไม่ออก  [smile02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/10/2560 [09:57:24] โดย GAMMARAY »
ของผม ไม่รู้จะเรียกแปลกมั้ย ผมเอาต้นอเมซอนใบกลม มาจัดๆใส่ตะกร้าลอยน้ำไว้น่ะครับ กะเอาไว้ช่วยดูดของเสีย

ตอนจัดก็สวยดีครับ มองไปมองมาเหมือนกอผักตบผักบุ้งเลย เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปให้ เพิ่งตัดใบทิ้งไปบ้างวันก่อน  [cry01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/10/2560 [22:35:10] โดย Dear_jan. »