วันอังคารที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:57:32]

กรองแขวนแรงไปปลากระเด็นหมดเลย

มีวิธีลดความแรงกรองแขวนไหมครับ หรี่่น้ำจนต่ำสุดแล้ว เติมน้ำเกือบเต็มตู้แล้ว รุสึกว่าปลาคงเหนื่อย
เวลาปลาหางนกยูงจะนอนนี่แทบจะลงไปนอนแนบพื้น (ไม่ได้ตายป่วยนะคับ)
ปัจจุบันใช้กรองแขวน atman hf400 450l/min ตู้ 12 นิ้วคับ
กำลังคิดอยู่ว่าจะหาอะไรไปบังรองรับแรงกระแทกของน้ำกรองแขวน
เผื่อจะช่วยอะไรได้บ้าง ใครมีคำแนะนำหรือวัสดุสำหรับบังให้น้ำกระแทกน้อยลงบ้างไหมคับ
จะหาง่ายหรือ น่าใช้ก็ได้ขอบคุณคับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ลองใช้พวก ท่อกุ้งดินเผาครับ เอาไว้บังแรงน้ำ เป็นที่หลบก็ได้
ลองใช้พวก ท่อกุ้งดินเผาครับ เอาไว้บังแรงน้ำ เป็นที่หลบก็ได้

ขอบคุณครับ จะลองเอาไปเป็นแนวทางดูจริงๆอยากได้บังน้ำแบบเด็ดขาดเลยนะ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/09/2560 [09:54:01] โดย anon8201 »
ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้คือ ผมDIYเอาเองครับ
ใช้แผ่นพลาสติคไส มาดัดเอาครับ
แล้วเอาไปวางครอบตรงเอาท์โฟลว์ครับ
น้ำก็จะตกกระทบบนที่สูงแล้วตกแรงเฉพาะที่ครับ 

ถ้าวิธีนี้ เราสามารถดัดพลาสติคให้ลักษณะการไหลของน้ำออกใกล้หรือใกลได้ตามความพอใจครับ
อยากให้น้ำไหลออกเอื่อยๆก็ดัดตรงปลายให้งอนๆหน่อย ทางน้ำจะถูกขวางทำให้ไหลออกช้าและตกลงใกล้
และสามารถเติมน้ำได้ระดับสูงขึ้นอีกนิดหน่อยครับ

ตามรูปน่ะครับ ตรงสีส้มๆน่ะครับ  [smile01]

แต่วิธีนี้อาจจะทำให้น้ำกระจายทั่วตู้ได้น้อยลงนิดหน่อยนะครับ  [smile04]

ถ้ายังเบาไม่พอ ก็เอาไยกรองมายัดตรงหน้าเอาท์โฟลว์อีกชั้นนึงก็ได้ครับ

หรือเอาต้นใม้มาปลูกบังหน้าเอาท์โฟลว์เลย  [smile01]

อันนี้เป็นความเห็นของผมนะครับ
ท่านอื่นถ้ามีวิธีอื่นที่ดีๆรบกวนด้วยครับ  [smile01]

ปล จริงๆแล้วใช้กรองแขวนรุ่นเดียวกันเลยนะครับ
แต่ทำไมผมว่าของผมมันไม่แรงขนาดนั้นเลยหว่า  [confuse01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/09/2560 [10:15:20] โดย GAMMARAY »
ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้คือ ผมDIYเอาเองครับ
ใช้แผ่นพลาสติคไส มาดัดเอาครับ
แล้วเอาไปวางครอบตรงเอาท์โฟลว์ครับ
น้ำก็จะตกกระทบบนที่สูงแล้วตกแรงเฉพาะที่ครับ 

ถ้าวิธีนี้ เราสามารถดัดพลาสติคให้ลักษณะการไหลของน้ำออกใกล้หรือใกลได้ตามความพอใจครับ
อยากให้น้ำไหลออกเอื่อยๆก็ดัดตรงปลายให้งอนๆหน่อย ทางน้ำจะถูกขวางทำให้ไหลออกช้าและตกลงใกล้
และสามารถเติมน้ำได้ระดับสูงขึ้นอีกนิดหน่อยครับ

ตามรูปน่ะครับ ตรงสีส้มๆน่ะครับ  [smile01]

แต่วิธีนี้อาจจะทำให้น้ำกระจายทั่วตู้ได้น้อยลงนิดหน่อยนะครับ  [smile04]

ถ้ายังเบาไม่พอ ก็เอาไยกรองมายัดตรงหน้าเอาท์โฟลว์อีกชั้นนึงก็ได้ครับ

หรือเอาต้นใม้มาปลูกบังหน้าเอาท์โฟลว์เลย  [smile01]

อันนี้เป็นความเห็นของผมนะครับ
ท่านอื่นถ้ามีวิธีอื่นที่ดีๆรบกวนด้วยครับ  [smile01]

ปล จริงๆแล้วใช้กรองแขวนรุ่นเดียวกันเลยนะครับ
แต่ทำไมผมว่าของผมมันไม่แรงขนาดนั้นเลยหว่า  [confuse01]
อ่านแล้วแอบ งง 5555 พอจะมีรูปจริงประกอบไหมครับ มองไม่เห็นภาพ
ส่วนกรองจิงๆผมก็รู้สึกว่ามันไม่แรงนะ แต่แบบปลาหาทางยูงผมอยู่แนบก้นตู้บ้าง หลัง outflow บ้างเห็นแล้วสงสาร
อ่านแล้วแอบ งง 5555 พอจะมีรูปจริงประกอบไหมครับ มองไม่เห็นภาพ
ส่วนกรองจิงๆผมก็รู้สึกว่ามันไม่แรงนะ แต่แบบปลาหาทางยูงผมอยู่แนบก้นตู้บ้าง หลัง outflow บ้างเห็นแล้วสงสาร

เดี๋ยวถ้าไม่ลืม กลับบ้านตอนค่ำๆผมจะถ่ายมาให้ดูนะครับ  [smile01]

เดี๋ยวถ้าไม่ลืม กลับบ้านตอนค่ำๆผมจะถ่ายมาให้ดูนะครับ  [smile01]
ขอบคุณมากคับผม
นี่ครับ แบบนี้ครับ

ผมใช้แผ่นที่มันติดมากับแพคเกจของมาตัดแล้วดัดเอาครับ  [smile01]

นี่ครับ แบบนี้ครับ

ผมใช้แผ่นที่มันติดมากับแพคเกจของมาตัดแล้วดัดเอาครับ  [smile01]

รูปดูย้อนแสงมากคับ 555 ผมพึ่งได้ไอเดียใหม่ๆ เด่วจะลองถ่ายมาให้ดูนะคับ ว่าจะลองทำวันนี้ เผื่อเอาไปเป็นแนวๆ
รูปดูย้อนแสงมากคับ 555 ผมพึ่งได้ไอเดียใหม่ๆ เด่วจะลองถ่ายมาให้ดูนะคับ ว่าจะลองทำวันนี้ เผื่อเอาไปเป็นแนวๆ

ขอโทษทีครับ ที่ตั้งตู้มันอยู่มุมๆครับ เลยหามุมแสงดีๆไม่ค่อยได้ [smile03]

ดีเลยครับ ถ่ายไอเดียมาให้ดูด้วยนะครับ
เผื่อขอเป็นแนวทางใหม่ๆบ้าง  ขอบคุณนะครับ [smile01]
ใช้พวกใยกรองยัดเข้าไปให้แน่นๆ ก็ได้นะ ลดแรงน้ำได้เยอะเลยทีเดียว กรองสะอาดดีด้วย
ผมเคยใช้หลอดดูดน้ำอัดลมมากั้นตรงปลายทางลาดน้าไหลอ่ะครับ ตัดตามความกว้างแล้วเอาไปขัดไว้เฉยๆ  [bear01]