วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:02:19]

ถามเรื่องที่กันกรองดูดกุ้ง + พลานาเรีย

ตอบแทนให้ได้ครับ รูที่เจาะไม่ต้องเยอะครับ เดี๋ยวมันมุดได้เอง สามสี่รูก็พอ จะเยอะกว่านั้นก็ได้ แต่ไม่ต้องถึงกับพรุนทั้งใบ
รูนี่ดูว่าดักอะไรครับ ถ้าพลานาเรียก็เล็กๆได้เลย มันลอดรูได้เล็กมาก ถ้าออสตราคอดก็ดูจากพันธุ์ออสตราคอดที่มีครับ (มันมีหลายพันธุ์นะ) กะเอาเท่าที่มันพอลอดได้ครับ ใหญ่หน่อยก็ได้ เอาแค่เวลาเรายกขึ้นแล้วมันวิ่งออกไม่ทันก็พอ

ขอบคุณมากครับคณบัง ที่คอยช่วยเหลือทุกครั้งเลย  [perv02]
และขอบคุณ คุณmadnugด้วยครับที่บอกแนวทาง [smile01]
ดีล่ะครับ ขี้เกียจใช้ไซริงจ์ไล่ดูดทีล่ะหน่อยแล้ว คราวนี้แหละ อิอิอิ  [smile02]
ขอบคุณทุกคนมากเลยนะครับที่ให้ความรู้ครับ ผมไปค้นกระทู้เก่าๆเกี่ยวกับกับดักพานาเลียเห็นอีกอัน

จาก คุณ golfie13 (http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=191368.0)

ตอนนี้ผมจะลองทำทั้งวิธีของคุณ madnug กับคุณ golfie13 เลยครับ เอาออกให้หมด
แต่ผมยังสงสัยอยู่เลยครับว่าทำไมตู้ผมถึงมีพลานาเรีย ตั้งตู้มาเดือนกว่าไม่เคยให้อาหารเลย มีกุ้งอยู่ 20 ตัว กับหอยแอปเปิ้ล ดินก็ปูบางมาก ใช้กรองนอกกับกรองฟองน้ำอ่ะครับ ไม่รู้ว่าเกิดตอนรันระบบป่าวเอาขี้ปลากัดเทใส่ดินเลย

เมื่อคืนลองทำดูแล้วครับ ตู้ผม

ไม่ถึงนาที มาเต็มกระบอกเลย แหวะ [hungry01]

ขอบคุณ คุณmadnug คุณบัง และเพื่อนๆ และข้อมูลในเวบนะครับ  [smile03]
ขอบคุณทุกคนมากเลยนะครับที่ให้ความรู้ครับ ผมไปค้นกระทู้เก่าๆเกี่ยวกับกับดักพานาเลียเห็นอีกอัน

จาก คุณ golfie13 (http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=191368.0)

ตอนนี้ผมจะลองทำทั้งวิธีของคุณ madnug กับคุณ golfie13 เลยครับ เอาออกให้หมด
แต่ผมยังสงสัยอยู่เลยครับว่าทำไมตู้ผมถึงมีพลานาเรีย ตั้งตู้มาเดือนกว่าไม่เคยให้อาหารเลย มีกุ้งอยู่ 20 ตัว กับหอยแอปเปิ้ล ดินก็ปูบางมาก ใช้กรองนอกกับกรองฟองน้ำอ่ะครับ ไม่รู้ว่าเกิดตอนรันระบบป่าวเอาขี้ปลากัดเทใส่ดินเลย

ตู้ผมอยู่ๆก็มาเองทั้ง ออสตราคอต พลานาเลีย
เหมือนว่าถ้าไม่ค่อยเปลี่ยนน้ำหรือปล่อยให้น้ำสกปรกมักหมม ไปมันจะมาอะครับ
จากความคิด คิดว่าไข่น่าจะมาตามอากาศ  ไม่ก็ในน้ำ ประปา พอสภาพแวดล้อมเหมาะสม มันก็ออกมาละมั้ง

เหมือนเอาเนื้อไก่ ไปใส่ในขวดโหลแบบปิดทิ้งไว้ หนอนแมลง กับเชื้อรา ยังมาได้เลย
ที่บ้านใช้ฟองน้ำ แต่ใหญ่น่าดู ดูไม่ค่อยสวย [smile01]