วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:13:36]

มือใหม่ ตั้งตู้ปลาครั้งแรกในชีวิต Update ลงพวกปลา กุ้ง หอย แล้วครับ ^___^

สวัสดีครับ พี่ๆ เพื่่อนๆ ทุกคนใน Aqua Club ด้วยครับ

พอดีเพิ่งเริ่มตั้งตู้ปลา (แต่ยังไม่มีปลา 555 เพราะร้านแนะนำให้ set ระบบนิเวศท์ก่อนซัก 1 อาทิตย์)

ลองอ่านข้อมูลในบอร์ดคร่าวๆ กลัวปัญหาเรื่องตระไคร่จังเลยครับ เหมือนจะโดนแทบทุกคน (ที่เป็นมือใหม่)

ตอนทำตู้ก็พยายามเน้นต้นไม้ไม่ต้องเยอะ ดูแลไม่มาก ละก็เน้นพวกหินเป็นหลัก เพราะชอบภูเขาครับ อิอิ

ระบบน้ำก็แค่ตัวกรองแบบในรูป น้ำวน กับใช้ไฟ LED ครับ

ส่วนปลาก็กะจะเลี้ยงซัก 8-9 ตัว (ดูๆ ไว้เป็นโกไลด์) และกุ้งซัก 4-5 ตัว (พันธุ์กุ้งหลังเหลืองทอง) และก็ปลาออตโต้ซักตัว

(ส่วนหนึ่งที่ตั้งตู้ปลาเพราะเป็นเรื่องของเสริมฮวงจุ้ยด้วยครับ)

เลยอยากได้คำแนะนำหน่อยครับว่า ผมควรจะต้องเพิ่มเติมอะไรบ้าง ต้องระวังอะไร หรือมีข้อแนะนำอะไรสำหรับการเริ่มต้นบ้างครับ
หรือหากมีกระทู้มือใหม่ รบกวนแนบ Link ให้ด้วยจะกรุณามากครับผม  [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/09/2560 [10:19:05] โดย Chonpatin Gitwongphak »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตู้ผมมาเต็มเลย ขนดำ เขากวาง จุดเขียว น้ำตาล เส้นผม เมื่อไรที่ปุ๋ยมันมากกว่าที่ต้นไม้ต้องการมันก็มาครับ ตอนนี้ผมได้แต่ทำใจคอยขัดออก ไม่ให้มันลุกลามมาก
ตู้ผมมาเต็มเลย ขนดำ เขากวาง จุดเขียว น้ำตาล เส้นผม เมื่อไรที่ปุ๋ยมันมากกว่าที่ต้นไม้ต้องการมันก็มาครับ ตอนนี้ผมได้แต่ทำใจคอยขัดออก ไม่ให้มันลุกลามมาก

เวลาขัดนี่ใช้แปรงแม่เหล็กขัดหรือเปล่าครับ และตอนขัดเสร็จก็ตักที่ขัดออกใช่ไหมครับ
เลือกหินกับวางหินได้สวยดีนะครับ  [smile01]

ดูจากขนาดกรองแขวนกับตู้แล้ว
น่าจะเป็นตู้ขนาดไม่ใหญ่ใช่มั้ยครับ

ไม่ต้องกลัวตะใคร่ครับ เจอกันทุกคน ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ  [lol01] [lol01]

ตะใคร่นี่ ผมใช้แปรงสีฟันขัดเอาครับ หรือใบมีดโกน ไยกรองพันตะเกียบก็เคย
แต่ตอนนี้ใช้หอยกินเอาครับ หอยกะทิ หอยเขา  [smile04]

กะทู้ของเก่าน่าพอจะช่วยเหลือได้บ้างนะครับ

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=273054.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=1413.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=5.0

ไม่รู้จะแนะนำอะไร เพราะผมก็มือใหม่ ก็ใช้อ่านๆถามๆเอาในนี้แหละครับ
ทดลองไปเรื่อยเหมือนกันครับ  [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/08/2560 [10:27:21] โดย GAMMARAY »
เลือกหินกับวางหินได้สวยดีนะครับ  [smile01]

ดูจากขนาดกรองแขวนกับตู้แล้ว
น่าจะเป็นตู้ขนาดไม่ใหญ่ใช่มั้ยครับ

ไม่ต้องกลัวตะใคร่ครับ เจอกันทุกคน ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ  [lol01] [lol01]

ตะใคร่นี่ ผมใช้แปรงสีฟันขัดเอาครับ หรือใบมีดโกน ไยกรองพันตะเกียบก็เคย
แต่ตอนนี้ใช้หอยกินเอาครับ หอยกะทิ หอยเขา  [smile04]

กะทู้ของเก่าน่าพอจะช่วยเหลือได้บ้างนะครับ

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=273054.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=1413.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=5.0

ไม่รู้จะแนะนำอะไร เพราะผมก็มือใหม่ ก็ใช้อ่านๆถามๆเอาในนี้แหละครับ
ทดลองไปเรื่อยเหมือนกันครับ  [smile01]

ขอบคุณครับผม พยายามนั่งไล่อ่านดูแล้วครับ แต่ยอมรับเลยใหม่ๆ แอบ งง นิดนึง 555

ผมไปเห็นตามร้านขายตู้ปลามีพวกน้ำยากำจัดตะไคร่และป้องกันนี่มันใช้ได้ดีไหมครับ??

และพวกตัวขัดตะไคร่ใช้แปรงแม่เหล็กขัดจะสะดวกกว่าไหมครับ

ปล.ตู้ผมกว้าง 16 นิ้ว ลึก สูง 10 นิ้ว เองครับผม
ขอบคุณครับผม พยายามนั่งไล่อ่านดูแล้วครับ แต่ยอมรับเลยใหม่ๆ แอบ งง นิดนึง 555

ผมไปเห็นตามร้านขายตู้ปลามีพวกน้ำยากำจัดตะไคร่และป้องกันนี่มันใช้ได้ดีไหมครับ??

และพวกตัวขัดตะไคร่ใช้แปรงแม่เหล็กขัดจะสะดวกกว่าไหมครับ

ปล.ตู้ผมกว้าง 16 นิ้ว ลึก สูง 10 นิ้ว เองครับผม

โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยอยากให้นึกถึงการกำจัดตะใคร่โดยใช้ยาก่อนอ่ะครับ
แต่ถ้าตอนนี้ยังไม่มีสัตว์น้ำ และเกิดตะใคร่ก็น่าจะพอใช้ได้ครับ

ส่วนการขัดตะใคร่  ถ้าเราสะดวกแบบไหนก็ใช้วิธีนั้นเลยครับ

ปล  ใช้ตู้ขนาดเดียวกับผมเลยครับ 16"   [smile01]

โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยอยากให้นึกถึงการกำจัดตะใคร่โดยใช้ยาก่อนอ่ะครับ
แต่ถ้าตอนนี้ยังไม่มีสัตว์น้ำ และเกิดตะใคร่ก็น่าจะพอใช้ได้ครับ

ส่วนการขัดตะใคร่  ถ้าเราสะดวกแบบไหนก็ใช้วิธีนั้นเลยครับ

ปล  ใช้ตู้ขนาดเดียวกับผมเลยครับ 16"   [smile01]

ขอบคุณมากครับผม พอดีเพิ่งเริ่มใหม่ มีอุปกรณ์อะไรจำเป็นที่ต้องหาซื้อมาติดตัวไว้ไหมครับ
ขอบคุณมากครับผม พอดีเพิ่งเริ่มใหม่ มีอุปกรณ์อะไรจำเป็นที่ต้องหาซื้อมาติดตัวไว้ไหมครับ

เอ เท่าที่ดูก็มีจะหมดแล้วนี่เนอะ  กรอง ไฟ

อ้อ อุณหภูมิเป็นไงบ้างครับ  ร้อนมั้ย  ติดพัดลมสักตัวมั้ยครับ  [smile04]

แล้วอีกอย่าง ถ้าจะเลี้ยงใม้น้ำ น่าจะมีคาร์บอนด้วย 
ตอนนี้ลองใช้แบบยีสต์ไปก่อนก็ได้ครับ  [smile01]

สุตรจากจอมยุทธในนี้ครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=87609.0   

เอ เท่าที่ดูก็มีจะหมดแล้วนี่เนอะ  กรอง ไฟ

อ้อ อุณหภูมิเป็นไงบ้างครับ  ร้อนมั้ย  ติดพัดลมสักตัวมั้ยครับ  [smile04]

แล้วอีกอย่าง ถ้าจะเลี้ยงใม้น้ำ น่าจะมีคาร์บอนด้วย 
ตอนนี้ลองใช้แบบยีสต์ไปก่อนก็ได้ครับ  [smile01]

สุตรจากจอมยุทธในนี้ครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=87609.0   

อุณภูมิที่เรียกว่าร้อนนี่ไม่ควรเกินกี่ องศา เหรอครับ ส่วนคาร์บอนถ้าเราเลี้ยงไม้น้ำน้อยๆ นี่ไม่ต้องใช้ได้ไหมครับ ผมไม่อยากให้มันเยอะเกินไป
อุณภูมิที่เรียกว่าร้อนนี่ไม่ควรเกินกี่ องศา เหรอครับ ส่วนคาร์บอนถ้าเราเลี้ยงไม้น้ำน้อยๆ นี่ไม่ต้องใช้ได้ไหมครับ ผมไม่อยากให้มันเยอะเกินไป

ถ้าเลี้ยงใม้เลี้ยงกุ้งธรรมดา น่าจะแถวๆ  25-28 ล่ะมังครับ

ส่วนคาร์บอนไม่มีก็ได้ครับ แต่ใม้ไม่งามครับ
ลองอ่านข้อมูลในบอร์ดคร่าวๆ กลัวปัญหาเรื่องตระไคร่จังเลยครับ เหมือนจะโดนแทบทุกคน (ที่เป็นมือใหม่)

ตะไคร่ตอนเพิ่งตั้งตู้... ถ้ามันจะมาก็มักพบตะไคร่เมือกๆ สีน้ำตาล, ตะไคร่จุดเขียว สองอย่างนี้ชอบขึ้นเกาะกระจก ถ้ามีก็ขัดๆ ถูๆ เอา พอระบบฯ เริ่มเข้าที่เข้าทางแล้วตะไคร่เมือกสีน้ำตาลจะไม่ค่อยมีจนถึงจุดๆ หนึ่งมันจะหายหน้าไปเลย ส่วนที่ยังจะมีอยู่ก็จุดเขียว

ตอนทำตู้ก็พยายามเน้นต้นไม้ไม่ต้องเยอะ ดูแลไม่มาก ละก็เน้นพวกหินเป็นหลัก เพราะชอบภูเขาครับ อิอิ

เลยอยากได้คำแนะนำหน่อยครับว่า ผมควรจะต้องเพิ่มเติมอะไรบ้าง ต้องระวังอะไร หรือมีข้อแนะนำอะไรสำหรับการเริ่มต้นบ้างครับ
หรือหากมีกระทู้มือใหม่ รบกวนแนบ Link ให้ด้วยจะกรุณามากครับผม  [smile01]

พวกกรองที่มีปั๊มน้ำ... ในขณะที่มันทำงานมันจะแอบทำให้น้ำอุ่นขึ้นราว 1-2°C ถ้าซีเรียสเรื่องอุณหภูมิ และอยากเลี้ยงต้นไม้ด้วย เราว่าควรมีพัดลมเป่าผิวน้ำซะหน่อย ไม่งั้นต้นไม้จะหงอยๆ

ไฟแสงสว่าง... ถ้าเปิดกันยาวนาน วันละเป็นสิบชั่วโมง++ อาจจะเป็นตัวเร่งให้ตะไคร่มาไว ไงก็ทดลองหาเวลาที่เหมาะสมกับตู้ของตัวเองดูว่าเปิดนานประมาณไหนที่ตัวเราก็ได้ชื่นชมตู้ได้เต็มอิ่ม ในขณะที่ตะไคร่ก็ไม่แห่กันมา

พวกยาเยอ สารเคมี น้ำใส ลดคลอรีน... ห้ามใช้เด็ดขาด
ตะไคร่ตอนเพิ่งตั้งตู้... ถ้ามันจะมาก็มักพบตะไคร่เมือกๆ สีน้ำตาล, ตะไคร่จุดเขียว สองอย่างนี้ชอบขึ้นเกาะกระจก ถ้ามีก็ขัดๆ ถูๆ เอา พอระบบฯ เริ่มเข้าที่เข้าทางแล้วตะไคร่เมือกสีน้ำตาลจะไม่ค่อยมีจนถึงจุดๆ หนึ่งมันจะหายหน้าไปเลย ส่วนที่ยังจะมีอยู่ก็จุดเขียว

พวกกรองที่มีปั๊มน้ำ... ในขณะที่มันทำงานมันจะแอบทำให้น้ำอุ่นขึ้นราว 1-2°C ถ้าซีเรียสเรื่องอุณหภูมิ และอยากเลี้ยงต้นไม้ด้วย เราว่าควรมีพัดลมเป่าผิวน้ำซะหน่อย ไม่งั้นต้นไม้จะหงอยๆ

ไฟแสงสว่าง... ถ้าเปิดกันยาวนาน วันละเป็นสิบชั่วโมง++ อาจจะเป็นตัวเร่งให้ตะไคร่มาไว ไงก็ทดลองหาเวลาที่เหมาะสมกับตู้ของตัวเองดูว่าเปิดนานประมาณไหนที่ตัวเราก็ได้ชื่นชมตู้ได้เต็มอิ่ม ในขณะที่ตะไคร่ก็ไม่แห่กันมา

พวกยาเยอ สารเคมี น้ำใส ลดคลอรีน... ห้ามใช้เด็ดขาด

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากครับ ตัวพัดลมนี่ควรเปิดช่วงกลางวันทั้งวันเลยไหมครับ และมียี่ห้อแนะนำที่ไม่ค่อยมีเสียงดังไหมครับผม
เวลาขัดนี่ใช้แปรงแม่เหล็กขัดหรือเปล่าครับ และตอนขัดเสร็จก็ตักที่ขัดออกใช่ไหมครับ

ผมเอาแปรงสีฟันขัดตามกระจก แล้วใช้สายออกดูดออกครับ อาจจะไม่หมดแต่ลดได้เยอะ ตามใบก็เอานิ้วถูๆเอาไม่ออกก็ปล่อยไว้ หนักหน่อยผมตัดทิ้งเลยเดี๋ยวก็แตกใหม่ได้ ส่วนมากผมเจอที่อนูเบียส เพราะมันโดนแสงเยอะไปหน่อย
ตัวพัดลมนี่ควรเปิดช่วงกลางวันทั้งวันเลยไหมครับ

ถ้าอยากเปิดๆ ปิดๆ เอาแบบอัตโนมัติเลย พัดทำงานเมื่อร้อนถึงเกินจุดที่ตั้งค่าไว้ และหยุดทำงานเมื่อเย็นถึงจุดที่ตั้งค่าไว้... ก็ไปหาซื้ออุปกรณ์จำพวกปลั๊ก thermostat control ปลั๊กแบบนี้มันจะมีสายเซ็นเซอร์จุ่มลงไปในน้ำเพื่อวัดอุณหภูมิ

แต่ถ้าเป็นคนที่ชอบทำอะไรเองก็ DIY เอาได้ไม่ยาก ซื้อ thermostat controller ซื้อพัดลมคอม ซื้อหม้อแปลงจ่ายไฟ

อย่างตู้ปลาทองของเราที่บ้าน... ใช้พัดลมเป่า และมี thermostat control เรา DIY เอง ตัวพัดลมก็ใช้พัดลมคอมพิวเตอร์นี่แหละ... เราตั้งไว้ 28°C พอมันร้อนถึง 29°C พัดลมจะทำงาน แล้วก็เป่าไปเรื่อยๆ จนถึง 28°C ก็หยุด

ส่วนอีกตู้เป็นตู้กุ้งเชอรี่เป็นพัดลมคอมฯ เช่นกัน แต่ตู้นี้ไม่ได้ทำ thermostat control เลยเปิดมัน 24 ชั่วโมงเลย... ตู้นี้จะอุณหภูมินิ่งๆ หน่อย เพราะพัดลมมันเป่าตลอดเวลา

มียี่ห้อแนะนำที่ไม่ค่อยมีเสียงดังไหมครับผม

อันนี้ไม่รู้เหมือนกันฮะ [smile01] เราสาย DIY ทำเองได้ซะเป็นส่วนใหญ่ หลายๆ อย่างจึงไม่ได้ซื้อของสำเร็จรูปใช้
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

ถามเพิ่มอีกนิดเห็นคนส่วนใหญ่จัดตู้ปลาแล้วเอาปลาลงได้เลยเหรอครับ? ไม่ต้องรอปรับระบบนิเวศท์ก่อนเหรอครับ