วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:29:05]

ให้อาหารกุ้งแคระยังไง ไม่ให้โดนปลาแย่งกิน

ให้อาหารกุ้งแคระทีไร ปลาคาดินัลมาร่วมวงด้วยตลอด [rage01]

แถมสอดดำอีก เสียดายมันเพิ่งจากไปเมื่อเช้าโดนท่อน้ำออกดู มันเชื่องมือซะด้วย

แต่เราจะให้อาหารกุ้งยังไงไม่ให้โดนแย่งเนี่ย คิดไม่ออกจริงๆ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ให้อาหารกุ้งก่อน ตามด้วยอาหารพวกปล แบบเม็ดเล็กกึ่งลอยกึ่งจมครับ จะเบนความสนใจของปลาได้
แต่ถ้าเอาชัวก็ให้ผักโขมต้มครับปลาไม่กิน
ผมเคยให้มะละกอสุกชิ้นเล็กๆกับกุ้ง ผลคือปลามาตอด กุ้งไม่ได้กินเลย

ต่อมาเคยให้เม็ดข้าวโพด(กินเหลือแล้วแกะใส่จานเล็กๆให้) ผลคือเป็นโต๊ะจีนกุ้งเลยฮะ แต่พวกปลาหางนกยูงกับสอด มันก็ยังมีการมาจิกมาตอดเมล็ดข้าวโพดอีก  [cry01]
ผมให้อาหารแท่งกุ้งน่ะครับ คาร์ดินัลตู้ผมไม่สนใจเลยอ่ะครับ  [smile05]
ที่บ้านให้แค่อาหารปลาคะ ส่วนกุ้งหากินตะไคร่กับเศษอาหารปลาก้นตู้แค่นั้นก็พอ แต่ก็ตัวโตสีสวยแข็งแรงดีคะ
ตอนนี้ลอง Tetra Complete บี้ๆเอา แต่มันฟุ้งกระจายไปทั้งตู้คงมีเศษเหลือถึงกุ้งตัวน้อยๆบ้าง ได้รับคำแนะนำจากคุณไปท์ PPMainam
ผมว่าผักก็น่าจะโอเคนะ ใบหูกวางอ่านมาเขาว่า ให้กุ้งแคระกินได้ มีใครเคยให้บ้างไหมครับ  [confuse01]
ผมว่าผักก็น่าจะโอเคนะ ใบหูกวางอ่านมาเขาว่า ให้กุ้งแคระกินได้ มีใครเคยให้บ้างไหมครับ  [confuse01]

ใบหูกวางน่าจะทำให้น้ำเหลือง ใบหม่อน หรือใบผักโขมน่าจะดีกว่าครับ
วันนี้ลองต้มใบหม่อนด้วยไมโครเวฟให้กุ้งแคระฮะ ใช้ได้ดีครับ รุมกินกันพอสมควร

ที่อยากลองหูกวาง เพราะเห็นเขาว่าใส่ในตู้/อ่าง แล้วทำให้กุ้งแคระไม่เครียด+ฆ่าเชื้อโรคในน้ำน่ะครับ เรื่องน้ำเหลือง ผมพอรับได้  [smile05]

ว่าแต่มีวิธีเลือก/ใช้ใบหูกวางมั้ยครับ เพิ่งไปเก็บมาตอนเช้า เขาบอกให้ใช้ใบแห้งๆกรอบๆ ไม่มีเชื่อราเกาะ ดูยังไงเหรอครับ  [confuse01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/08/2560 [16:42:03] โดย Dear_jan. »
วันนี้ลองต้มใบหม่อนด้วยไมโครเวฟให้กุ้งแคระฮะ ใช้ได้ดีครับ รุมกินกันพอสมควร

ที่อยากลองหูกวาง เพราะเห็นเขาว่าใส่ในตู้/อ่าง แล้วทำให้กุ้งแคระไม่เครียด+ฆ่าเชื้อโรคในน้ำน่ะครับ เรื่องน้ำเหลือง ผมพอรับได้  [smile05]

ว่าแต่มีวิธีเลือก/ใช้ใบหูกวางมั้ยครับ เพิ่งไปเก็บมาตอนเช้า เขาบอกให้ใช้ใบแห้งๆกรอบๆ ไม่มีเชื่อราเกาะ ดูยังไงเหรอครับ  [confuse01]

ตามที่บอกมานั่นแหละครับ ใช้ใบหูกวางที่ตากแดดจนใบกรอบแล้วครับ หย่อนลงตู้เลย
เชื้อราที่เกาะใบจะมีสีขาวๆเป็นคล้ายๆฝ้าครับ  [smile01]
ตอนผมเวฟ ผมใช้กล่องข้าวเซเว่น มาล้างๆแล้วใช้ซ้ำใหม่ครับ แต่วันนี้ไปหาอ่านในกูเกิล เขาบอกว่ากล่องข้าวเซเว่นไม่ควรใช้ซ้ำ มันจะเป็นสารพิษ อูยยยยย รีบเปลี่ยนดีกว่า  [cry01]

ว่าจะหันมาใช้แก้วใช้ชามใส่น้ำแล้วเข้าไมโครเวฟ ทีนี้สงสัย ว่าถ้าใส่เอาใบหม่อนใส่จานเฉยๆไม่ใส่น้ำ อบแห้งในเวฟได้มั้ย? มีใครพอทราบบ้างครับ  [confuse01]
ผมก็ไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้มาก่อนเลยนะครับ
การอบเวฟ ผมว่าเป็นการทำให้น้ำระเหยไปอย่างรวดเร็วนะครับ
พวกสารประกอบในใบใม้ที่จำเป็นอาจสูญเสียไปด้วยมากและเร็วด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ [smile01]

ผมใช้วิธีไปเก็บมาเยอะๆเลยครับ แล้วก็ตากแดด แบบตากผ้าครับ ใช้ใม้หนีบ หนีบกับราวตากผ้าซะ
แดดแรงๆบ้านเราคงรอไม่กี่วันหรอกครับ ผมตากอยู่แค่อาทิตย์กว่าๆเอง ใบแห้งกรอบดีครับ
แล้วเราก็จะได้ใบแห้งมาเยอะแยะเลย ทำสต๊อคเอาใว้ผลัดเปลี่ยนได้ทันทีครับ [smile01]

ผมก็ไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้มาก่อนเลยนะครับ
การอบเวฟ ผมว่าเป็นการทำให้น้ำระเหยไปอย่างรวดเร็วนะครับ
พวกสารประกอบในใบใม้ที่จำเป็นอาจสูญเสียไปด้วยมากและเร็วด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ [smile01]

ผมใช้วิธีไปเก็บมาเยอะๆเลยครับ แล้วก็ตากแดด แบบตากผ้าครับ ใช้ใม้หนีบ หนีบกับราวตากผ้าซะ
แดดแรงๆบ้านเราคงรอไม่กี่วันหรอกครับ ผมตากอยู่แค่อาทิตย์กว่าๆเอง ใบแห้งกรอบดีครับ
แล้วเราก็จะได้ใบแห้งมาเยอะแยะเลย ทำสต๊อคเอาใว้ผลัดเปลี่ยนได้ทันทีครับ [smile01]

ใบหม่อนตากแดด!!! เออ ทำไมผมคิดวิธีนี้ไม่ถึงเหมือนกันฟะ (คิดเรื่องใบหูกวางตากแดดได้นะ แต่คิดเรื่องนี้ไม่ออก  [lol01] )

ใบหม่อนอบเวฟนี่ ผมอ่านมาจากในเว็บนี้แหละครับ เขาแนะนำว่าให้เอาใส่แก้วน้ำอบ 8-10 นาที ตอนทำผมก็เอาใส่กล่องข้าวเซเว่น เวฟรอบแรก ห้านาที เอาลงใส่อ่าง กุ้งไม่ค่อยแตะ เลยกลับมาเวฟอีกสองรอบ รอบละห้านาที รอบที่สามนี่ กุ้งรุมเป็นโต๊ะจีนเลยครับ เอาออกเมื่อเช้าเหลือแต่ก้านใบ  [smile05]
ใบหม่อนตากแดด!!! เออ ทำไมผมคิดวิธีนี้ไม่ถึงเหมือนกันฟะ (คิดเรื่องใบหูกวางตากแดดได้นะ แต่คิดเรื่องนี้ไม่ออก  [lol01] )

ใบหม่อนอบเวฟนี่ ผมอ่านมาจากในเว็บนี้แหละครับ เขาแนะนำว่าให้เอาใส่แก้วน้ำอบ 8-10 นาที ตอนทำผมก็เอาใส่กล่องข้าวเซเว่น เวฟรอบแรก ห้านาที เอาลงใส่อ่าง กุ้งไม่ค่อยแตะ เลยกลับมาเวฟอีกสองรอบ รอบละห้านาที รอบที่สามนี่ กุ้งรุมเป็นโต๊ะจีนเลยครับ เอาออกเมื่อเช้าเหลือแต่ก้านใบ  [smile05]

ครับอีกอย่างนึงที่ผมทำสำหรับใบหูกวางตากแห้งนะครับ
คือเอาใบมันที่ตากแห้งแล้วมายัดใส่ขวดน้ำอัดลมครับ ใส่ไปเลยหลายๆใบ
เติมน้ำเข้าไป  ปิดฝาทิ้งใว้เลย
รอจนสารเทนนินมันละลายออกมากับน้ำจนเป็นสีชา เก็บใว้หลายขวด
ทีนี้เวลาจะใช้ เราก็แค่เติมน้ำลงตู้ไป กะปริมาณเข้มอ่อนได้ตามใจเราได้เลยครับ

ไอเดียนี้ชีปะขาวมาเข้าฝันให้ทำครับ  [lol01]
โอทอปครับโอทอป ฮ่าๆๆๆๆๆ  [lol01] [lol01] [lol01]

ลองทำกับตู้ฝึกหัดอยู่นานหลายเดือนครับ
ไม่พบกุ้งตายอย่างผิดปกตินะครับ