วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:39:11]

รบกวนเป็นความรู้ สอบถามเรื่องของอนูเบียสครับ

จากที่อ่านในคลังข้อมูลของเวปมาบ้างนะครับ พบว่ามีอนูเบียสอยู่หลายสายพันธ์

เช่นตามข้อมูลตัวอย่างในหลายๆตัวอย่างนี้น่ะครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=237031.0

ประมาณสองปีกว่ามาแล้ว ตอนที่ไปหาซื้อต้นใม้สำหรับฝึกหัดเลี้ยงใม้น้ำ
และตกลงใจเลือกอนูเบียส เพราะเขาบอกว่ามันทนทานมากเหมาะกับมือใหม่

พบว่าส่วนมากแล้ว ตามร้านที่สวนจตุจักร
อนูเบียสทั้งหลาย ทั้งที่พันขอนและยังไม่ได้พันขอนนั้น คนขายต่างบอกว่ามีสองสายพันธ์
คือใบเล็ก กับใบใหญ่ แค่นั้นน่ะครับ

อยากทราบว่า

1 ทำไมอนูเบียสตามร้านที่สวนจตุจักรเท่าที่เห็นมีสองสายพันธ์อย่างที่ว่าแค่นั้นหรือครับ
เพราะตอนนี้ เท่าที่อ่านๆดูและเห็นเพื่อนๆในเวปเอามาขายกันมีหลายสายพันธ์มาก

2 ราคาขายที่สวนจตุจักร ในความเข้าใจของผม ราคาพอจับต้องได้ครับ คือไม่แพงมาก
   จะพันขอนหรือไม่พันขอนก็กอละ 50-200
   ทั้งๆที่มันกว่าจะโตแตกใบ ใช้เวลานานมาก ทำไมถึงราคาไม่แรง
    เพราะผมว่าคนเลือกซื้อก็มีเยอะอยู่นะครับ

3 ในเมื่อทุกสายพันธ์การเจริญเติบโตช้าเหมือนๆกัน อาจจะต่างกันที่สีของใบ ขนาดใบ
    แต่ทำไมราคาขายของบางพันธ์ถึง ถูกแพง ต่างกันอยู่มากล่ะครับ

ผมซื้อมาสองกอ ได้สองปีแล้ว มันทนจริงๆ จากพุ่มนิดเดียว ตอนนี้ก็โตประมาณมืออูมๆ
ตอนนั้นพันขอน เขาขาย ถ้าจำไม่ผิด แค่ 50-80 บาทครับ เข้าทางดีมานด์กับซัพพลายยังไงก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ

ขอรบกวนถามเป็นความรู้หน่อยครับผม
เพราะอาจจะทำให้พอหาคำตอบถึงพันธ์ใม้ชนิดอื่นๆได้ด้วยอ่ะครับ  [smile01]

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอาตามที่ผมเข้าใจ พวกใบใหญ่ เป็นกลุ่มที่หาซื้อได้ง่ายในตลาดเลยจะมีราคาถูกน่ะครับ เพราะมันหาได้ง่าย บางทีที่เจอเอามาขายยังเป็นใบบกอยุ่เลย
 ส่วนใหญ่จะเน้นตกแต่งตู้เพื่อเลี้ยงปลา ให้ปลาเด่นกว่า
ส่วนพวกพันธุ์มินิ หรือพันธุ์แคระ จะเป็นกลุ่มของคนเลี้ยงไม้น้ำ บ้างคนก็เพื่อให้เข้ากับเลย์เอ้าท์ของตู้ บางคนซือมาเก็บสะสม จะบอกว่าเลี้ยงให้ฟอร์มสวย ใบใส ไม่มีตะไคร่ มันยากอยุ่ พวกนี้จะราคาสูงหน่อย
ตัวที่แพงเช่นใบขาว ใบด่าง  พวกนี้แพงและความคงทนต่ำกอเล็กๆก็มีราคาเป็นพันแล้ว
ชนิดใหนมีน้อย สวย ก็ต้องแพงเป็นธรรมดาสิครับ

ถ้ามันมีเยอะก็คงไม่แพง
ตัวที่แพงเช่นใบขาว ใบด่าง  พวกนี้แพงและความคงทนต่ำกอเล็กๆก็มีราคาเป็นพันแล้ว

ขอบคุณครับ   เคยเห็นราคาอยู่ ซึ่งผมก็ว่าแพงอยู่ครับ

เอาตามที่ผมเข้าใจ พวกใบใหญ่ เป็นกลุ่มที่หาซื้อได้ง่ายในตลาดเลยจะมีราคาถูกน่ะครับ เพราะมันหาได้ง่าย บางทีที่เจอเอามาขายยังเป็นใบบกอยุ่เลย
 ส่วนใหญ่จะเน้นตกแต่งตู้เพื่อเลี้ยงปลา ให้ปลาเด่นกว่า
ส่วนพวกพันธุ์มินิ หรือพันธุ์แคระ จะเป็นกลุ่มของคนเลี้ยงไม้น้ำ บ้างคนก็เพื่อให้เข้ากับเลย์เอ้าท์ของตู้ บางคนซือมาเก็บสะสม จะบอกว่าเลี้ยงให้ฟอร์มสวย ใบใส ไม่มีตะไคร่ มันยากอยุ่ พวกนี้จะราคาสูงหน่อย

ขอบคุณครับ  ตอนนู้นนนผมก็เคยถามแม่ค้านะครับ ว่ามีที่ขนาดใบเล็กกว่านี้มั้ย
แม่ค้าบอกว่าไม่มีแล้ว มีสองพันธ์ ใบใหญ่กับใบเล็ก  นี่แหละใบเล็ก ผมก็เลยซื้อมา [smile03]
มาเจอในเวปนี้ อ้าว มีพันธ์เล็กกว่านี้อีกเหรอ แต่ราคาไม่เล็กแฮะ

ชนิดใหนมีน้อย สวย ก็ต้องแพงเป็นธรรมดาสิครับ

ถ้ามันมีเยอะก็คงไม่แพง

นั่นสินะครับ ฮ่าๆๆๆ [lol01]

ขอบคุณทุกท่านข้างบนนะครับ
เพื่อนๆพี่ๆท่านอื่นมีความเห็นเพิ่มเติมก็ยินดีนะครับ  [smile01]

อนูเบียส2พันธุ์ที่คุณกล่าวมานอกนั้นแพงหมด  จะแพงเท่าไรขึ้นอยู่กับว่าหายากแค่ไหน
อนูเบียส2พันธุ์ที่คุณกล่าวมานอกนั้นแพงหมด  จะแพงเท่าไรขึ้นอยู่กับว่าหายากแค่ไหน

ขอบคุณครับ  [smile01]

แสดงว่า จริงๆแล้วพันธ์ที่มีขายกันราคาถูกมันคงหาง่ายมากๆเลยนะครับ