วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:19:01]

อยากทราบวิธีการเลือกกรองครับ

เวลาจะเลือกซื้อกรองอะครับ อยากทราบว่ามีวิธีเลือกยังไงบ้าง สมมติว่าเรารู้ ขนาดตู้ กับ ปริมาณน้ำ (ที่มากที่สุดในตู้) จะมีวิธีเลือกซื้อกรองยังไงบ้างโดยดูจากข้อมูลที่มีตามคู่มือ ข้อความข้างกล่อง หรือเว็บอะคับ
เช่น

--SunSun HW-702B Aquarium External Canister Filter 1000l/h UVc 3-Stages--
SKU                                   50949
Dimensions                   232 x 232 x 395 mm
Input voltage                   230VAC ~50Hz
UVC-power                   9 Watt
Power                           22 W
cable length                   1.4m
Size of the Filter Baskets   184 x 184 mm x 68 mm
Filter Details                   3 Filter stages
                                        Bio-Balls
                                        ceramic rings
                                        Filter fleece
                                        Filter Sponge
max. Delivery rate           1000 l/h
Delivery Head                   1.4m
-------------------------------------------------------------------------------------------------------

จากข้อมูลข้างบน ถ้าตู้ผมขนาด 36"x18"x18"  น้ำปริมาณ 200 ลิตร
ผมจะรู้ได้ยังไงว่ากรองตัวนี้เหมาะสมที่จะใช้กับตู้ผมครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้ครัับ  [smile04]

ปล.ข้อมูลกรองจากเว็บ http://www.wiltec.de
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ส่วนใหญ่จะมีระบุว่าใช้กับตู้ขนาดเท่าไร  หรือเหมาะกับปริมาณน้ำเท่าไรนะครับ
ของผมจะดูจากปริมาณน้ำในตู้ครับว่ากี่ลิตร แล้วจะหากรองที่ืสามารถกรองน้ำได้คูณ 3-4 เท่าของปริมาณน้ำในตู้ครับ
เท่าที่ประสบการณ์ของผม
กรองที่ดี ผมดูแค่2 จุดครับ
1. อัตราการไหลของน้ำ ต่อชม. ถ้าตู้ของคุณ น้ำ200ลิตร ควรจะมีการไหลของน้ำผ่านเข้า-ออกกรอง อย่างน้อย1000ลิตร/ชม.

2. ความจุ media ควรมีขนาดที่ใหญ่พอสมควร เพื่อจะเป็นแหล่งให้แบคทีเรียอยู่
  • flow rate ของกรอง เทียบกับน้ำในตู้*2หรือ3
  • ความจุของวัสดุกรองที่สามารถใส่ได้จริงๆ
  • ถ้ามีอะไหล่ รองรับ จะดีมาก
ขอบคุณทุกคอมเม้นมากคับ

สอบถามเพิ่มเติมนิดหน่อยคับ เกี่ยวกับ Max ของกรองว่าไม่ควรเกินเท่าไหร่
กรอง 2800L/Hr มันจะแรงมากเกินไปมั้ยสำหรับตู้ 36" น้ำ 200 L อะคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ
ตามความคิดผมนะครับ  กรองยิ่งตัวใหญ่ยิ่งใส่มีเดียได้เยอะดี น้ำสะอาดดี
ถ้ากลัวว่าน้ำแรงไป ก็ใส่หัวบอลลดแรงน้ำเอาได้ครับ
น้ำมันจะม้วนๆในหัวบอลลดความแรงก่อนลงตู้อ่ะครับ [smile01]

ผมก็กยากได้กรองใหญ่กว่าที่ใช้อยู่ครับ แต่ยังไม่มีตัง กระซิกๆๆๆๆ [cry01] [cry01]