วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:50:12]

ตู้กุ้งแคระ มีพญาธิ แก้ยังไง

ตามหัวข้อครับ อยู่ๆก็โดนบุกมาทั้งกองทัพเลยครับ แกยังไงครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ของผมก็เคยเป็นครับ
ผมใช้วิธีลดอาหารทั้งสดทั้งเม็ด
แล้วก็ล้างกรองเลย แล้วก็ถ่ายน้ำบ่อยๆ วันเว้นวันไปเรื่อยๆครับ
ตอนถ่ายน้ำเอานิ้วเขี่ยตามดินตามพื้นตู้ครับ
ตอนนี้ก็ยังพอเจออยู่เหลืออยู่นิดหน่อย แต่ไม่เยอะครับ [smile01]

วิธีอื่นลองอ่านดูตามกะทู้เก่าข้างล่างก็ได้ครับ

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=861.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=191355.0

https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=245001.0

ตามหัวข้อครับ อยู่ๆก็โดนบุกมาทั้งกองทัพเลยครับ แกยังไงครับ
ขอเล่าประสบการณ์ของเราบ้าง... ตู้เราก็มี ขนาดรื้อตู้รีเซตใหม่ แถมยังไม่ได้ใส่กุ้งกลับคืนมันก็ยังมีพยาธิ [rage01] ตอนนี้ขอยอมใจมันละ

เรารีเซตตู้ใหม่ คือ รื้อทุกอย่างทิ้ง ที่ล้างได้ล้างขัดใหม่หมด ที่ล้างไม่ได้ก็ทิ้ง

• ดิน เปลี่ยนใหม่เลย แกะถุงใหม่มาใส่เลย
  • ขอนไม้ เอาไปล้างขัดต้มก่อนเอากลับมาใช้ใหม่
  • หินพัมมิชในกรอง เอาไปเข้าเตาอบ อบความร้อนนาน 15 นาที ก่อนเอากลับมาใช้ใหม่
  • กรองแขวน ล้างขัด ทิ้งไว้ให้แห้ง และทิ้งไว้อย่างนั้นราว 1 เดือน
  • ตู้ ล้างขัดจนกิ๊ก ทิ้งไว้ให้แห้ง และทิ้งไว้อย่างนั้นราว 1 เดือน
  • ต้นไม้ #1 เฟิร์นวินเดอโลฟ ไอ้พวกพยาธิมันชอบไปซ่อนตัวอยู่ที่กอราก เอาไปพักไว้ในถังพลาสติก เราก็ล้างๆ เปลี่ยนน้ำไปเรื่อย คือในระหว่างที่พักในถังถ้าเห็นมันโผล่มาเมื่อไหร่ก็เปลี่ยนน้ำเลย และสุดท้ายก่อนเอากลับมาใส่ตู้ก็จับแช่ในน้ำที่ละลายด่างทัมทิม น้ำ 1 ลิตร ด่างทับทิม 0.5g(ม่วงแก่ๆ เลย) แช่ 40 นาที
  • ต้นไม้ #2 สไปกี้มอส รื้อออกมาพันใหม่ และทำทุกอย่างเหมือนเฟิร์นวินเดอโลฟ
  • ต้นไม้ #3 dwarf hairgrass อันนี้ซื้อใหม่มาเป็นกระถางจากส่วนฯ ก็เอาทำทุกอย่างเหมือนเฟิร์นวินเดอโลฟ ตอนปลูกก็แกะเป็นกอเล็กๆ แล้วปัก เรามั่นใจว่าเราทำสะอาดเพราะในขั้นนี้ถ้ามีอะไรที่ตาเห็นมันต้องเห็นแน่
  • ต้นไม้ #4 japanese hairgrass อันนี้ซื้อใหม่มาเป็นแบบเพาะเนื้อเยื่อจากส่วนฯ อันนี้เราอาจจะพลาดเห็นว่ามันสะอาดมาก เลยแค่ล้างวุ้นด้วยน้ำก๊อกเฉยๆ ตอนปลูกก็แกะเป็นกอเล็กๆ แล้วปักเช่นกัน

นั่นแหละฮะท่านผู้ชม... ที่เล่ายาวทำมาทั้งหมดนี้ พอเอาลงตู้ รันน้ำไป ตู้เปล่าๆ มีแค่ต้นไม้ ยังไม่มีสัตว์เลี้ยงเลย พอผ่านไปได้ 1 อาทิตย์ พยาธิมันโผล่มาให้เห็นซะงั้น [mad03] ว่ายน้ำพริ้วเป็นตัว S ตามเอกลักษณ์ประจำตัวเลย แถมมีพลานาเรียตามมาอีกด้วยนะ หึๆ รู้สึกเฟลมาก ที่ตรูทำไปทั้งหมดนั่นเพื่อ??? [awkward01]

สุดท้ายยอมใจมัน ไม่อยากรบรากะมันแล้วเลยส่งกองกำลัง "หน่วยนกยูง ทีม 1" ไปจัดการพวกมันแทน [evil01] ซึ่งก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจยิ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/08/2560 [17:04:23] โดย Keith de Win »
พยาธิหน้าตาแบบไหน มีรูปไหม ขอดูหน้าตาหน่อย อ่านแล้วน่ากลัวมาก เพราะซื้อต้นไม้มาไม่เคยล้างสะอาดดีเลย เอาผ่านน้ำสามรอบลงปักในตู้เลย ซื้อขอนไม้แบบพันมอสมาก็ไม่ล้างลงตู้เลยได้หอยแถมมาเต็มเลย
ตอนนี้ตื่นมานั่งนอนจ้องตู้ปลา ดูว่ามีตะไคร่อะไรเพิ่มมั้งไหม
จริงๆพวกนี้มันก็หนอนธรรมดาแหละครับ ไม่ได้เป็นพยาธิอะไร เหมือนไส้เดือนธรรมดาๆ แต่ถ้าเกลียดมันมากก็ใช้ยาฆ่าพลานาเรีย หรือยากำจัดพยาธิตัวกลม,เส้นด้ายของคนกับหมาก็ได้ครับ ผมกำลังเขียนบทความเรื่องนี้อยู่พอดี เดี๋ยวรออ่านรายละเอียดการใช้ในนั้นอีกทีแล้วกันครับ เพราะค่อนข้างยาว
จริงๆพวกนี้มันก็หนอนธรรมดาแหละครับ ไม่ได้เป็นพยาธิอะไร เหมือนไส้เดือนธรรมดาๆ แต่ถ้าเกลียดมันมากก็ใช้ยาฆ่าพลานาเรีย หรือยากำจัดพยาธิตัวกลม,เส้นด้ายของคนกับหมาก็ได้ครับ ผมกำลังเขียนบทความเรื่องนี้อยู่พอดี เดี๋ยวรออ่านรายละเอียดการใช้ในนั้นอีกทีแล้วกันครับ เพราะค่อนข้างยาว

รอติดตาม [smile04]
ปลาหางนกยูงพอจะบรรเทาลงได้
คาดินัลที่บ้านผมกินเกลี้ยงเลย สบายใจ [mock01]
ไปเจอ กับดัก ออสตราคอต กับพานาเรียพอดีครับ จากเวปต่างประเทศ
ลองใช้แล้วได้ผมดีครับ ตู้ไหนเยอะใส่ไปแล้วรอ 1- 2 วัน จากที่วิ่งทั่วตู้ ดักครั้งเดียวมาติดเกือบ 90% เลย

อย่าลืมใส่อาหารเม็ด หรืออาหารล่อเข้าไปด้วยละครับ