วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:05:23]

หินกรวดซีไอไลท์ธรรมชาติ?

ขอยืมภาพจากบอร์ดเก่ามีความ หลายคนคงทราบว่ามาจากร้านไม่ขอเอ่ยชื่อ ผมคิดว่ามันคือ zeolite ซึ่งมันก็เป็นหินภูเขาไฟเหมือนกัน มีรูพรุนสูงมากครับแต่ครั้นจะทดลองด้วยการทดสอบรูพรุนก็คงไม่ชัดเจน มีใครเคยลองหยดแอมโมเนียลงไปไหมครับเพื่อทดสอบไหมครับ???? ผ  ในระยะยาวจะมีการของเสียออกมาไหม???  หินกรวดซีไอไลท์หน้าตาแบบนี้ได้ตามบอร์ด แคคตัส ซะด้วยสิเนี่ย [mad01] [mad01]
อ้างถึง
มีความเป็นไปได้ไหมที่ หินชนิดนี้คือ ซีไอไลท์ ที่ได้จากการขุดเหมืองธรรมชาติจากการค้นหาตาม Keyword "natural zeolite" หน้าตามันใช่เลย

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ซื้อมาทำอะไรอะครับ ?
ซื้อมาทำอะไรอะครับ ?

ผมซื้อมารองพื้นตู้อ่ะครับ ซื้อมานานมากละครับพึ่งสงสัย เขาว่าเป็นพัมมิสจมอ่ะครับ 55555+
ไม่เหมาะเอามารองพื้นครับ
หน้าตามันก็เหมือนอ่ะนะ แต่มันจะใช่หรือเปล่าผมก็ไม่เชี่ยวชาญขนาดจะบอกได้ เอาเป็นว่า ในที่นี้สมมุติว่าถ้ามันใช่ก็แล้วกัน

ถ้าวัตถุประสงค์คือเอามาเพื่อใช้รองพื้นตู้ เอารูพรุนของมันมาให้เป็นที่อยู่อาศัยของแบคทีเรีย ก็ไม่เหมาะครับ เพราะซีโอไลท์มีรูเหมือนกัน แต่รูมันเล็กเกินไปมาก

อันนั้นไม่อะไรมาก ก็แค่ไม่ได้ประโยชน์แบบที่มันควรจะเป็น แต่ที่น่าห่วงคือซีโอไลท์จะดูดซับแอมโมเนีย ซึ่งอาจจะดีกับตู้ปลาที่ไม่มีไม้น้ำ แต่กับตู้ไม้น้ำ การดูดซับแอมโมเนียนี้จะไปขัดขวางกระบวนการหมุนเวียนไนโตรเจน หรือ Nitrogen cycle ทำให้ปริมาณไนเตรทในระบบไม่สมดุลย์หรือไม่เพียงพอกับต้นไม้ รวมถึงผลเสียอื่นๆที่อาจจะเกิดขึ้นได้อีกมาก เช่นการคายประจุโซเดียมและแอมโมเนีย ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าในสภาพแวดล้อมอย่างตู้ไม้น้ำมันจะคายออกมาหรือเปล่านะ
ขอบคุณคุณเอ และ คุณบัง ครับ
ค่อยข้างมีความเป็นไปได้ 65-75% ครับเพราะผมลองเทสเอาถังน้ำปูพื้นด้วย สิ่งนี้ ใส่น้ำทิ้งไว้กับสาหร่ายหางกระรอกเน่าๆที่ผมตัดทิ้งปรากฏว่าน้ำควรจะเน่าเสียมีกลื่นเหม็นแต่กลับมีความใส และมีกลิ่นคาวน้ำเน่าน้อยกว่าที่ควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/07/2560 [13:42:04] โดย MASD »