วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:23:21]

ข้อสงสัยเกี่ยวกับไฟ ยี่ห้อเดียวกันแต่ต่างขนาดครับ

คือผมมีโคม led ยี่ห้อเดียวกัน แต่คนล่ะขนาด ใช้อยู่คนล่ะตู้ครับ
 ตู้นึง16"  อีกตู้นึง24" ใช้ไทเมอร์ตั้งเวลาตัวเดียวกันต่อปลั๊กคนล่ะช่อง
เปิดเต็มกำลังวัตต์ตามเสป๊คของทั้งคู่

เปิดกลางวันเจ็ด ชม ปิดสาม ชม  แล้วเปิดอีกสาม ชม

ผมเพิ่งมาเจอโดยบังเอิญเพราะมือไปโดนว่า
ตรงขั้วสายแจ๊คตรงจุดที่ต่อจากอแดปเตอร์ต่อกับดิมเมอร์ของโคมตู้24"มีความร้อนครับ
คือแตะดูแล้วอุ่นๆมาก แต่กับโคมของตู้16"ไม่ร้อนเลย
อันนี้คือมาจากกำลังขับวัตต์ไฟฟ้าที่ใช้ต่างกันหรือเปล่าครับ
คือโคมใหญ่วัตต์สูงกว่าจึงร้อนกว่า แบบนี้หรือเปล่าครับ
ถ้าหากปัญหาเกิดจากกระแสวัตต์จริง
ถ้าเป็นโคมledที่วัตต์สูงๆสำหรับตู้ใหญ่กว่านี้ พวก 36" 48" 60"จะร้อนกว่านี้หรือเปล่าครับ
แล้วอย่างนี้ความร้อนสะสมไปนานๆจะทำยางหุ้มเสื่อมมั้ยครับ
ผมกลัวมีปัญหาเรื่องฟืนไฟครับ กลางวันเปิดทิ้งไม่มีคนอยู่บ้าน

รบกวนขอความช่วยเหลือด้วยครับ [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/05/2560 [22:53:30] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
จะเรียกว่าเกิดจะกำลังวัตต์สูงก็ได้ครับ

แต่ถ้าจะเรียกให้ถูกคือมันร้อนจากกระแสไฟฟ้า (Current) ที่มีหน่วยเป็นแอมป์ (Ampere) หรือย่อว่า A ซึ่งจะสัมพันธ์กับกำลังวัตต์

คือสมมุติหม้อแปลงอันนั้นจ่ายไฟ DC ออกมาที่แรงดัน 12V กระแส 5A ก็จะเท่ากับ 12*5 = 60W เท่ากับว่าโคมนี้ใช้ไฟ 60 วัตต์

ที่มันร้อนเพราะว่าสายไฟนั้นเล็กเกินกว่าที่จะรองรับกระแสไฟฟ้า (Current) ที่ไฟตัวนั้นใช้อยู่ได้ ทำให้เกิดความร้อนขึ้นในสายไฟและตามจุดต่อต่างๆ

โคมใหญ่กว่านี้ จะร้อนกว่านี้มั้ย ก็ไม่แน่เสมอไปครับ ถ้าโคมใหญ่กว่านี้แต่ใช้กระแสน้อยกว่า หรือสายไฟและจุดเชื่อมต่อที่ทำมาใหญ่พอ แข็งแรงพอ ก็จะไม่ร้อนครับ

ยางหุ้มหรือฉนวนสายไฟจะเสื่อมมั้ย ถ้าไม่ร้อนมากนักก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าร้อนมาก ก็อาจจะทำให้ขั้วหรือตะกั่วบัดกรีตามจุดต่างๆละลายได้ และสายไฟที่หลุดออกมาอาจจะไปช็อตกับอีกเส้นนึง หรือโลหะอย่างอื่น และทำให้เกิดอันตรายได้เหมือนกัน ถ้ามันร้อนก็ปรับไฟลงหน่อยก็ดีครับ

ผมมีโคม LED อยู่อันนึงที่ได้ฟรีมาแบบพังเพราะขั้วอแดปเตอร์เก่าละลาย พอซ่อมแล้วผมก็เปลี่ยนสายไฟใหม่ให้ใหญ่กว่าเก่า แล้วเปลี่ยนขั้วอแดปเตอร์ที่มีอยู่แทนอันเก่าที่ละลาย แต่ผมดันใช้ขั้วเล็กไปหน่อย ปรากฎว่าขั้วที่ผมใส่ไปใหม่ ละลายใน 5 นาที [lol01] ผมเลยจับสายต่อตรงเลย ทุกวันนี้โคมนี้ก็ยังเปิดใช้ทุกวันอยู่ครับ ไม่มีปัญหา

ขอบคุณมากๆๆๆครับสำหรับความช่วยเหลือที่รวดเร็วมากเลย   [cheer01]

นั่นน่ะสินะครับ ปัญหาอยู่ที่ขนาดของสายไฟจริงๆนั่นแหละนะครับ

เอ แต่ถ้าผมใช้ดิมเมอร์ปรับลดกำลังไฟลง ไฟที่จ่ายออกมาเท่าเดิม
แต่ไปอั้นการเข้าของกระแส อันนี้ความร้อนจะไม่ไปตกอยู่กับตัว resistor ของแผงวงจรหรือครับคุณบัง
อาจมีคำถามเพิ่มมากไปอีกนิด ขออภัยนะครับผม [smile01] 

อืม อีกอย่างผมก็สงสัยนะครับว่า
ถ้าเช่นนั้นแล้วทำไมทางผู้ผลิตถึงได้ใช้สายไฟขนาดเดียวกันมาใช้งานกับโคมที่มีกำลังขับต่างกันแบบนี้ [mad01]
อาจจะต้องการลดคอสต์โดยลดการสต๊อคของต่างขนาดหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจนะครับ
แต่ก็คงผ่านเสป๊คทดสอบมาล่ะนะ [smile04]

นั่นแปลว่าผมควรจะแก้ปัญหาด้วยการหาสายไฟที่มีขนาดใหญ่ขึ้นมาใช้งานสินะครับ  [smile03]

ปล  สายไฟคุณบังต่อได้โหดมาก ฮ่าๆๆๆๆๆ อารมณ์เครื่องมือช่างเก๋าๆเลย ฮ่าๆๆๆๆ  [lol01]
      สมัยเรียนช่าง เคยหัดพันมอเตอร์แล้วควันขึ้น ไฟดับทั้งตึก เลยกลัววิชาไฟฟ้ากำลังฝังใจเลย กรั่กๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/05/2560 [23:45:17] โดย GAMMARAY »
ถ้าเป็นโคมยี่ห้อ Chi... ดิมเมอร์ที่ติดมาให้ ผมยังไม่เคยแกะดู แต่น่าจะเป็นวงจร Pulse width modulation dimmer มันจะปรับไฟด้วยการปิดๆเปิดๆไฟที่ความถี่สูงมากๆ แทนการอั้นไฟตรงๆ ทำให้รับโหลดได้ค่อนข้างสูง วงจรอันเท่าตลับยาหม่อง ที่บ้านผมใช้หรี่ไฟเครื่องเจียรกับเลื่อยขนาด 1000-2000w ได้สบายครับ

ถามว่าทำไมถึงใช้สายเท่ากันหมด ก็แน่นอนว่าลดต้นทุนครับ โคมพวกนี้ราคาถูกมาก ถ้าเทียบกับต้นทุนของที่ใส่ไปและค่าขนส่ง+กำไร มาถึงผู้บริโภคราคานี้ได้ก็อเมซซิ่งแล้วครับ ฉะนั้นอย่าไปคาดหวังว่าคุณภาพจะเลิศภพจบแดน
ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือคำตอบอีกครั้งครับ 
ช่วยให้อุ่นใจได้มากๆเลยครับ [smile01]