วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:16:26]

รบกวนสอบถามผู้รู้ตู้ปลาน้ำจืดสามารถเลี้ยงปลาการ์ตูนได้หรือไม่ครับ?

มีตู้ขนาด 42x20x20 ความหนาของกระจกประมาณ 0.8 cm เสริมคานบน พร้อมรัดขอบข้างด้วยมิเนียม  ไม่แน่ใจอย่างนี้พอจะเลี้ยงปลาการ์ตูนได้หรือไม่ครับ รบกวนท่านผู้รู้ตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ภาพตู้จริงครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
หมายถึง ตู้ปลาความหนาปกติ เอามาเลี้ยงปลาทะเลได้หรือไม่ใช่มั้ยครับ ?

ส่วนตัวผมว่าบางเกินไป น้ำทะเลหนาแน่นกว่าน้ำจืดมาก
แล้วถ้าผมใส่น้ำครึ่งนึง จะพอช่วยได้มั้ยครับ  ผมไปเจอใน วิกิพิเดีย มา ไม่แน่ใจว่าถูกมั้ย เค้าบอกว่า
 ''ความหนาแน่นเฉลี่ยที่ผิวน้ำของมหาสมุทรอยู่ที่ 1.025 กรัมต่อมิลลิลิตร น้ำทะเลมีความหนาแน่นมากกว่าน้ำจืด (น้ำจืดมีความหนาแน่นสูงสุดที่ 1.000 กรัมต่อมิลลิลิตร ที่อุณหภูมิ 4 องศาเซลเซียส)''
อ่านดูแล้วเหมือนไม่มาก แต่ ก็ต้องถามผู้มีประสพการณ์ครับ   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/04/2560 [09:34:46] โดย jessyjed2 »
ครึ่งนึงไหวครับ แต่ถ้าเต็มตู้ไม่ได้แน่ๆ
ตู้มีคานผมว่าไหวครับ แต่ไม่ควรใช้ปั้มคลื่นโยก ใช้ปั้มธรรมดา 2ตัวเป่าเ็ป็นคลื่นแทนได้ครับ แต่ระบบกรองน่าเป็นห่วงมากกว่าความหนากระจกครับ
ว่าแต่ว่าเป็นขาไม้หรือป่าวคับ ถ้าเป็นขาเหล็กมันจะผุน่ะคับ
ผมก็เป็นตู้ปลาน้ำจืดฮะ...จริงๆ ตั้งใจจะซื้อตู้เลี้ยงทะเล แต่คนขายบอกว่าได้ ตอนนั้นไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่เลยซื้อมา
เป็นตู้ 48 กระจก 6 มม. มีคานบน ก็เลี้ยงมาได้ 2 ปีละฮะ...แต่หลังจากที่มานั่งอ่านข้อมูลดูก็ดูแลเช็คสภาพเรื่อยๆ ฮะ

จนตอนนี้ 2 ปีละ ตู้ก็ยังอยู่สภาพดี ล่าสุดเจาะตู้เเอง มีร้าวในฝั่งกรองข้างก็ใช้ซิลิโคนยาแนวไว้ ก็อยู่มาได้ 3 เดือนละครับ
เพราะว่าทำระบบกรองล่างวางสกิมเมอร์ กับกรองผมก็ใช้ตู้ปลาเก่า 36" ก็พอได้ฮะ...ปลา 4 ตัวเองครับ นีโม่ 2 ตัว เดมเซล 1 ตัว ปลานกแก้ว 1 ตัว ตู้ปลาล้วนครับ

ช่วงปีแรกก็ติดพัดลมทำคลื่น แต่พังไปซะก่อน ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาใช้ปั๊มตัวเดียวแรงๆ ครับ

ก็ใช้ตู้ใบนี้ไปเรื่อยๆ ก่อนฮะ ไว้ค่อยเซตระบบใหม่ ซื้อตู้ใหม่ครับ
เป็นตู้บ้านๆ จริงๆ นะครับ

ตู้ผมอยู่นอกบ้านโดนแดดนะครับ
เพิ่งเอาสาหร่ายพวงองุ่นออกครับ เพราะมันเปี่อย
กำลังรอเปลี่ยนสาหร่ายชุดใหม่ ตะไคร้เลยขึ้นเร็วมาก 3 วันเองฮะหลังเปลี่ยนน้ำขัดตู้ใหม่ สภาพเป็นอย่างที่เห็นนี่แหละครับ