วันศุกร์ที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:53:00]

ปอมขี้ขาวเป็นวุ้นๆ รักษาไม่หาย

ปอมป่วยขี้ออกมาเป็นวุ้นๆ สีขาว ไม่ยอมกินอาหาร ประมาณ 3 วัน เลยแยกตู้ออกมารักษา หาข้อมูลมาว่าให้ใช้ยา METRONIDAZOLE 10 กรัม ต่อน้ำ 1 ลิตร

ปัจจุบันรักษาโดย แยกตู้มาตั้งฮีตเตอร์ 30 องศา น้ำ 20 ลิตร ใส่ยา 200 กรัม เปลี่ยนน้ำ 100% พร้อมเติมยาใหม่ตามโดสทุกวันติดต่อกันมา 5 วันแล้ว ตอนนี้อาการทรงตัว ขี้ยังสีขาวใสเป็นวุ้นๆ เหมือนเดิม ไม่กินอาหาร
ตามข้อมูลที่หามาบอกว่าหลังจาก 5 วัน ให้หยุดยา 1 อาทิตย์ แล้วถ้าอาการยังไม่ดีขึ้น ให้เริ่มใส่ยาใหม่ติดกัน 5 วัน

วิธีรักษาข้างบนนี่ถูกไหมครับ รบกวนแนะนำวิธีรักษาให้หน่อยครับ  [cry01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ยานี้ถ้าใส่ในน้ำจะไม่ค่อยได้ผลครับ ต้องบดผสมอาหารให้กิน
บดยาเป็นผงผสมน้ำพอเละๆ เอาอาหารที่ปลากินลงไปคลุก พยายามหาอาหารที่คลุกเคล้าไปกับยาได้ง่ายอย่างเตตร้าบิทหรืออาหารปลาอื่นที่เม็ดไม่แข็ง
รอพอหมาดๆหยิบเป็นชิ้นๆได้ก็เอาให้ปลากินครับ
ถ้าปลากินหนอนแดงก็ผสมน้ำเยอะหน่อยแล้วเอาหนอนแดงแช่ยา เอาเข้าฟรีสด้วยก็ได้ พอเริ่มแข็งๆก็เอาให้ปลากิน พยายามให้มันมียาติดไปให้เยอะที่สุด
ปลาไม่กินอาหารอ่ะครับ จะสองอาทิตย์แล้ว ไม่รู้จะทำไงดี ยังขี้ขาวอยู่เลย  [cry01]
สู้ๆครับ ทำตามวิธีที่บังบอกไปเรื่อยๆครับ ของผมริวูเลตัสก็เป็นเหมือนกันครับ แยกตู้อดอาหารประมาณ 1 เดือนถึงหายครับ //แต่ตอนนี้มันกระโดดออกนอกตูฆ่าตัวตายไปแล้วครับ [cry01] [cry01] [cry01] 

มาอัพเดตให้ครับ หลังจากรักษาทุกวีถีทางมาเกือบ 2 เดือน มาหายตามวิธีตามรูปที่แนบครับ วิธีใช้ยาไม่หายน่าจะเพราะปลาไม่ยอมกินอาหารเลย ก็เลยไม่ได้กินยาไปด้วย ตอนนี้ยอมกินอาหารมาสามวันแล้ว ขี้กลับเป็นสีดำแล้ว น้ำตาแทบไหล  [gurock01] [gurock01]
ขอบคุณที่เอามาอัพเดทครับ ผมก็ไม่เคยใช้วิธีนี้กับอาการขี้ขาวเลย