วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:41:41]

ช่วยด้วยครับ ปลาตายหมดตู้เลย

ผมซื้อตู้สำเร็จขนาด 8 นิ้ว มา จากนั้น ซื้อไม้น้ำจำนวนหนึ่ง ปูพื้นด้วยหินดำ(หน้าถุงเขียนว่า volcano อะไรสักอย่าง) เติมน้ำด้วยน้ำดื่มตราสิงห์​ ปลาที่เอามาลง เป็น คาร์ดินัล 10 ตัว เรมนี่โน๊ต​ 10 ตัว กุ้งแคระอีก 10 ตัว
หลังจากจัดตู้เสร็จ เติมน้ำ เปิดกรองทิ้งไว้ประมาณ 5 ชม. ระหว่างรอน้ำใสก็เอาปลาในถุงมาใส่ในตู้ รอน้ำใส ก็เอากุ้งกับปลาลงน้ำจริงๆ ตื่นเช้าวันแรก กุ้งตาย 4-5 ตัว วันที่สองกุ้งตายหมด วันที่สาม ปลาเริ่มตายทีละตัว ตอนนี้จะครบอาทิตย์หนึ่งแล้ว เหลือปลาแค่ 5 ตัว ผมทำอะไรพลาดไปครับ เมื่อก่อนเลี้ยงปลาก็ง่ายๆ ไม่เห็นตายง่ายขนาดนี้ ผมสงสารปลามาก ผมต้องแก้ไขอะไรยังไงครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1.ต้นไม้เยอะไป
2.อุณหภูมิ ร้อนไปหรือเปล่า ตู้มันปิดแทบไม่มีอากาศเข้าไปเลยครับ
3.พึ่งตั้งตู้ใหม่ อะไรมันอาจจะไม่สเถียร
3.สัตว์น้ำเยอะเกินไป ลดจำนวนปลา/กุ้ง ลง
เห็นเหมือนคุณ magictime ครับ
เพิมเติมคือได้ทำความสะอาดตู้และพวกอุปกรณ์ก่อนมั้ยครับ [smile01]
น้ำร้อนเลยครับ ติดพัดลมช่วยได้ไหมครับ
 ยิ่งตู้เล็กยิ่งเลี้ยงยาก ถ้าวัดค่าน้ำดู ผมว่า จะเจอสาเหตุ น่าจะไนไตรท์ จากของเสียสูงปรี๊ดเลยล่ะครับ ถึงตายกันรัวเป็นชุดๆกันเพียงนั้นเด้อ
น้ำร้อนเลยครับ ติดพัดลมช่วยได้ไหมครับ

ผมก็ไม่เคยใช้ตู้แบบปิดนี้นะครับ
เลยไม่รู้ว่าพัดลมมันจะติดตรงไหนยังไง ระบายอากาศทางไหน [smile01]
เพราะไฟที่ส่องทำให้ผิวน้ำร้อนขึ้น และถ้ามีฝาปิดอุณหภูมิระบายไม่ได้ ความร้อนก็จะสะสมไปเรื่อยๆจนทั้งตู้ร้อนครับ

แต่ถ้าติดได้ ระบายอากาศได้ ดีขึ้นแน่ครับ [smile01]

ส่วนอีกเรื่องคือจำนวนสัตว์น้ำกับขนาดตู้จะแน่นไปครับ ต้องช่วยถ่ายน้ำบ่อยเลย

สัตว์น้ำเยอะเกินปริมาณที่ตู้รับได้ไปมากกกกกกกกกกกกกกกครับ

ตู้ขนาดนี้ถ้าจะเลี้ยงระยะยาวเต็มที่ก็ได้คาร์ดินัล 3-4 ตัว

แล้วยัดปลาไป 20 กุ้งอีก 10

จะเหลือรึ [awkward01]

เลี้ยงที่มี 5 ตัวนั่นไปแหละครับ กำลังพอดี ขยันเปลี่ยนน้ำ พยายามหาทางติดพัดลม เพราะตู้แบบนี้มักไม่มีพัดลมมาและด้วยอากาศไทยมันจะร้อนมากๆ
 [hungry01] [hungry01] ปลาเยอะไปไหมครับ

ของผมตู้ 12 นิ้ว ยัดลูกปลากด 25 ตัว ปลาสอด 15 ตัว

ไม่ตาย แต่ว่าที่คับแคบ สอด ชอบแอบกระโดดออกมาตาย

สงสารปลา เลยไปซื้อตู้ใหม่ ใหญ่กว่าเดิม ตู้เล็กใส่สอด

ตู้ใหญ่ใส่กด ตอนนี้ สุขสม อารมณ์หมาย ว่าย ดี๊ด๊า ทั้งสองตู้เลย  [awkward01] [awkward01]