วันเสาร์ที่ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [02:00:20]

สอบถามไม้เนื้อเยื่อครับ

สอบถามหน่อยครับ ไม้เนื้อเยื่อกับไม้พอต มันต่างกันยังไงครับ การดูแลที่ยากง่ายต่างกันหรอครับ?
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม้ที่อยู่ในเจลตอนนี้มีสองแบบครับ คือเป็นไม้ที่เพาะเนื้อเยื่อมาจริงๆ กับทำเหมือนเพาะเนื้อเยื่อ แต่เอาต้นไม้มาปักลงไปเลย ไม่ได้ผ่านการเขี่ยเนื้อเยื่ออะไร แต่โดยรวมก็เหมือนๆกันครับ มีข้อดีข้อเสีย

ข้อดี
ไม่มีหอย ไม่มีสัตว์แปลกปลอม มักจะไม่มีตะไคร่

ข้อเสีย
เป็นต้นบกต้องรองอกใบน้ำ ไม้ค่อนข้างบอบบาง ส่วนมากจะต้องใช้เวลาปรับตัวระยะนึง เจลของบางยี่ห้อแข็งเกาะแน่นและเอาออกยากมาก
ไม้ที่อยู่ในเจลตอนนี้มีสองแบบครับ คือเป็นไม้ที่เพาะเนื้อเยื่อมาจริงๆ กับทำเหมือนเพาะเนื้อเยื่อ แต่เอาต้นไม้มาปักลงไปเลย ไม่ได้ผ่านการเขี่ยเนื้อเยื่ออะไร แต่โดยรวมก็เหมือนๆกันครับ มีข้อดีข้อเสีย

ข้อดี
ไม่มีหอย ไม่มีสัตว์แปลกปลอม มักจะไม่มีตะไคร่

ข้อเสีย
เป็นต้นบกต้องรองอกใบน้ำ ไม้ค่อนข้างบอบบาง ส่วนมากจะต้องใช้เวลาปรับตัวระยะนึง เจลของบางยี่ห้อแข็งเกาะแน่นและเอาออกยากมาก

ขอบคุณนะครับเข้าใจชัดเจน ไม่เสี่ยวเอาเนื้อเยื่อมาดีกว่า