วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:54:31]

รบกวนสอบถามวิธีการเปลี่ยนใส้กรองคาร์บอนหน่อยครับ

<ขอบคุณรูปประกอบจากเนตครับ>

ทั้งสองตัวนี้ซิ้อมาเวลาไล่เลี่ยกัน ต่อพ่วงกัน
ใช้มาประมาณปีกว่าแล้วครับ  ใช้งานประมาณอาทิตย์ล่ะ 50-60 ลิตร
กำลังคิดว่าอาจถึงเวลาต้องเปลี่ยนใส้กรอง <แล้วหรือเปล่านะ>

เลยอยากถามครับ มันเปลี่ยนยังไง  [smile01]

1 คลายน๊อตข้างบนแล้วเทผงถ่านออกมาเลยเหรอปล่าวครับ 
<มันจะออกยากมั้ยอ่ะครับ แบบมันคงเปียกๆแล้วจับตัวกันเป้นก้อนแบบนั้นป่าว [confuse01]>

2  เวลาใส่ใหม่ก็กรอกผงถ่านลงไปตรงๆเลยใช่มั้ยครับ
<ผงถ่านใช้กี่โลถึงจะดีครับ สำหรับทั้งสองแบบ >

3 เครื่องกรองแบบนี้ใช้แต่ผงถ่านใช่มั้ยครับ
เราจะดัดแปลงใส่พวกเรซินหรืออะไรที่ปรับสภาพน้ำลงไปได้หรือเปล่าครับ

4 กับการใช้งานประมาณที่บอกนี้ จริงงแล้วควรถึงเวลาเปลี่ยนใส้กรองหรือยังครับ 
< ผมใช้ตัววัดค่าคลอรีน กับ ค่าไนเตรทไนไตรท์ วัดดูเป็นระยะก็ยังปกติครับ >

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ
ใครมีทริคดีๆช่วยแนะนำด้วยครับ  [smile03]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เคยใช้แต่แบบตั้งนะ ข้างในเป็นคาร์บอนแบบผง... คือมันเป็นเกล็ดเล็กๆ แบบกรวดอ่ะ ไม่เชิงผงนะ

ถ้าจำไม่ผิดจะมีรูให้หมุนเปิดด้านล่าง ก็หาอะไรรองหน่อยก่อนเปิดนะ
เปิดรูด้านบน เอาสายยางเสียบลงไป อีกด้านของสายยางต่อก๊อกน้ำ
เปิดก๊อกน้ำ ใช้แรงดันน้ำให้ผงคาร์บอนกลิ้งออกมาทางรูด้านล่าง ประมาณนี้ครับ

ส่วนเรื่องดัดแปลงใส่อะไรแทนก็ทำได้นะครับ ขอแค่ใส่เข้าไปแล้วเอาออกมาได้ก็พอ [gurock01]
เคยใช้แต่แบบตั้งนะ ข้างในเป็นคาร์บอนแบบผง... คือมันเป็นเกล็ดเล็กๆ แบบกรวดอ่ะ ไม่เชิงผงนะ

ถ้าจำไม่ผิดจะมีรูให้หมุนเปิดด้านล่าง ก็หาอะไรรองหน่อยก่อนเปิดนะ
เปิดรูด้านบน เอาสายยางเสียบลงไป อีกด้านของสายยางต่อก๊อกน้ำ
เปิดก๊อกน้ำ ใช้แรงดันน้ำให้ผงคาร์บอนกลิ้งออกมาทางรูด้านล่าง ประมาณนี้ครับ

ส่วนเรื่องดัดแปลงใส่อะไรแทนก็ทำได้นะครับ ขอแค่ใส่เข้าไปแล้วเอาออกมาได้ก็พอ [gurock01]

อื้มๆ นึกภาพตามพอจะเก็ตแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ  [smile03] [smile03]
เปิดตูด เปิดหัว เอาสายยางต่อน้ำแหย่หัวให้น้ำอัดผงออกตูด โอเคๆๆ  [gurock01] [gurock01]

เดี๋ยวไปหารูตูดมันก่อน อิอิอิ  [lol01]

แล้วตัวพวกนี้ ตัวเล็กตัวใหญ่นี่มันใช้เกล็ดคาร์บอนอย่างล่ะกี่โลอะครับ
หรือไปถามเอาที่ร้านเลยดีกว่าน้อ  [mad02] [cheer01]
หมุนเปิดนั่นแหละครับ ถ้าเป็นรุ่นพลาสติกที่ใช้นานแล้วค่อยๆหมุนระวังแตก วาล์วก็ด้วย ถ้ามันติดก็เอาน้ำมันหยอดแล้วค่อยๆหมุน ไม่งั้นมันหลุดโบ๊ะออกมาเลย

ใส่ขนาดไหน ดูคาร์บอนที่มันออกมาก็ได้ครับ กะๆเอา เพราะตอนไปซื้อส่วนมากเขาก็ขายเป็นถุงที่ไม่ได้บอกน้ำหนัก

จะใส่เรซิ่นก็ได้ แต่ต้องใส่อย่างเดียว ไม่งั้นปนกันเพราะใส่ถุงตาข่ายไม่ได้ เรซิ่นเอามาแช่น้ำเกลือรียูสได้อีก แต่คาร์บอนไม่ได้แล้ว เอาไปผสมดินปลูกต้นไม้(บก)ได้
หมุนเปิดนั่นแหละครับ ถ้าเป็นรุ่นพลาสติกที่ใช้นานแล้วค่อยๆหมุนระวังแตก วาล์วก็ด้วย ถ้ามันติดก็เอาน้ำมันหยอดแล้วค่อยๆหมุน ไม่งั้นมันหลุดโบ๊ะออกมาเลย

ใส่ขนาดไหน ดูคาร์บอนที่มันออกมาก็ได้ครับ กะๆเอา เพราะตอนไปซื้อส่วนมากเขาก็ขายเป็นถุงที่ไม่ได้บอกน้ำหนัก

จะใส่เรซิ่นก็ได้ แต่ต้องใส่อย่างเดียว ไม่งั้นปนกันเพราะใส่ถุงตาข่ายไม่ได้ เรซิ่นเอามาแช่น้ำเกลือรียูสได้อีก แต่คาร์บอนไม่ได้แล้ว เอาไปผสมดินปลูกต้นไม้(บก)ได้

ขอบคุณมากครับคุณบัง  [smile04]

ว่าแต่เรซินก็กรองคลอรีนได้เหมือนคาร์บอนใช่มั้ยครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/03/2562 [12:21:44] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณมากครับคุณบัง  [smile04]

ว่าแต่เรซินก็กรองคลอรีนได้เหมือนคาร์บอนใช่มั้ยครับ  [smile03]

เรซิ่นจะเป็นการทำน้ำอ่อนครับ คลอรีนนี่เอาจริงๆคือคาร์บอนมันก็ไม่ค่อยดูดครับ พักน้ำเป่าอากาศเอาดีกว่า
เรซิ่นจะเป็นการทำน้ำอ่อนครับ คลอรีนนี่เอาจริงๆคือคาร์บอนมันก็ไม่ค่อยดูดครับ พักน้ำเป่าอากาศเอาดีกว่า

ขอบคุณมากครับคุณบัง

เคยอ่านจากกะทู้ไหนไม่รู้ แต่เวปอคอเรานี่แหละครับ
เขาใช้วิธีเอาน้ำประปามาพักใส่ถังตากแดดรอสองสามวัน ระหว่างรอเขาก็อัดอ๊อคใส่ไปด้วย  [smile04]

ตอนนี้ผมเลยพักน้ำใส่ถังใว้ก่อนสองถัง ตั้งทิ้งใว้เฉยๆ สำรองใว้อ่ะครับ  [smile03]
ขอบคุณมากครับคุณบัง

เคยอ่านจากกะทู้ไหนไม่รู้ แต่เวปอคอเรานี่แหละครับ
เขาใช้วิธีเอาน้ำประปามาพักใส่ถังตากแดดรอสองสามวัน ระหว่างรอเขาก็อัดอ๊อคใส่ไปด้วย  [smile04]

ตอนนี้ผมเลยพักน้ำใส่ถังใว้ก่อนสองถัง ตั้งทิ้งใว้เฉยๆ สำรองใว้อ่ะครับ  [smile03]

จริงๆก็ไม่ต้องถึงกับขนาดนั้นก็ได้ครับ แค่บ้านมีแท๊งค์พักน้ำขนาดใหญ่หน่อยและอุณหภมูิไม่แตกต่างกันมากเกินไปก็พอแล้ว
อย่างที่บ้านผมมีถังพักน้ำ 1000 ลิตรก่อนจะเข้าปั๊มแรงดันอยู่แล้ว ก็เลยไม่ต้องพักน้ำ เปลี่ยน 100% ปลาก็ไม่ตาย
จริงๆก็ไม่ต้องถึงกับขนาดนั้นก็ได้ครับ แค่บ้านมีแท๊งค์พักน้ำขนาดใหญ่หน่อยและอุณหภมูิไม่แตกต่างกันมากเกินไปก็พอแล้ว
อย่างที่บ้านผมมีถังพักน้ำ 1000 ลิตรก่อนจะเข้าปั๊มแรงดันอยู่แล้ว ก็เลยไม่ต้องพักน้ำ เปลี่ยน 100% ปลาก็ไม่ตาย

ชัดเจนเลยครับ ขอบคุณมากครับ คุณบัง  [thumbup] [thumbup]