วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:37:28]

หอยเปลือกกร่อน

หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 20/02/2562 [11:18:20]
ตู้ 24 นิ้วครับ มีกุ้งไฟร์เรด 20 กว่าตัว ยามาโตะ 4 ตัว กุ้งกล้วยหอม 3 ตัว คาดินัล 20 กว่าตัว ซิวหนูอีก 20 กว่าตัว หางนกยูง full red อีก 2คู่
หอยเขา 8 ตัว
หอย ม้าลาย 2 ตัว
ตู้ 2 อาทิตย์ครับ

1).ผมรู้สึกว่า ตะไคร่มันไม่พอให้หอยกินครับ

2). หอยทั้ง ม้าลายกับ หอยเขา เปลือกมันจะกร่อนกระเทาะครับ ผมต้องทำยังไงดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/02/2562 [11:25:37] โดย Enginoi2 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 20/02/2562 [12:50:55]
ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติ
การผุของเปลือกหอยก็น่าจะมาจากคาร์บอนที่เปิดให้ต้นใม้มันค่อยๆกร่อนเปลือกหอยน่ะครับ  [smile03]
เพราะในน้ำที่ใส่คาร์บอนเลี้ยงต้นใม้มันจะมีสภาพ phต่ำ เป้นกรดอ่อนๆน่ะครับ
<น่าจะเหมือนคนที่ชอบกินน้ำอัดลมต่อเนื่องยาวนานแล้วฟันผุอ่ะครับ [smile03]>

ตอนนี้ทางแก้เท่าที่ผมนึกออกก็น่าย้ายไปตู้ที่ไม่เลี้ยงไม้น้ำล่ะครับ
แล้วรอเวลาให้มันซ่อมแซมตัวเองน่ะครับ   [smile01]

ส่วนเรื่องกลัวตะไคร่ไม่พอกิน
คงไม่เป้นไรครับ ผมก็เคยห่วงแบบนี้แหละ
แต่จริงๆแล้วก็ไม่เป้นไร มันก็กินอย่างอื่นแทนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/02/2562 [12:58:09] โดย GAMMARAY »
#2 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 20/02/2562 [13:48:25]
ให้แคลเซี่ยมน้ำ หรือซื้อริ้นทะเลมาหักเป็นชิ้นเล็กๆ (หาได้ตามร้านขายอาหารนก) ใส่ตู้ ช่วยเพิ่มแคลเซี่ยมในน้ำได้ค่ะ
#3 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 20/02/2562 [22:40:55]
ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติ
การผุของเปลือกหอยก็น่าจะมาจากคาร์บอนที่เปิดให้ต้นใม้มันค่อยๆกร่อนเปลือกหอยน่ะครับ  [smile03]
เพราะในน้ำที่ใส่คาร์บอนเลี้ยงต้นใม้มันจะมีสภาพ phต่ำ เป้นกรดอ่อนๆน่ะครับ
<น่าจะเหมือนคนที่ชอบกินน้ำอัดลมต่อเนื่องยาวนานแล้วฟันผุอ่ะครับ [smile03]>

ตอนนี้ทางแก้เท่าที่ผมนึกออกก็น่าย้ายไปตู้ที่ไม่เลี้ยงไม้น้ำล่ะครับ
แล้วรอเวลาให้มันซ่อมแซมตัวเองน่ะครับ   [smile01]

ส่วนเรื่องกลัวตะไคร่ไม่พอกิน
คงไม่เป้นไรครับ ผมก็เคยห่วงแบบนี้แหละ
แต่จริงๆแล้วก็ไม่เป้นไร มันก็กินอย่างอื่นแทนครับ

ขอบคุณครับ
#4 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 20/02/2562 [22:42:31]
ให้แคลเซี่ยมน้ำ หรือซื้อริ้นทะเลมาหักเป็นชิ้นเล็กๆ (หาได้ตามร้านขายอาหารนก) ใส่ตู้ ช่วยเพิ่มแคลเซี่ยมในน้ำได้ค่ะ

มันจะมีผลกับค่าน้ำมากไหมครับ
#5 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 21/02/2562 [08:47:14]

ใส่น้อยไม่มีผล อย่าใส่เยอะครับ ใช้เป็นอาหารกุ้งเครฟิชก็ได้ครับ ดูตัวที่มีแคลเซี่ยมเยอะๆ
#6 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 21/02/2562 [10:14:23]

ใส่น้อยไม่มีผลค่ะ ใส่เยอะอาจจะลด ph ได้ โดยส่วนตัวเราชอบริ้นทะเลมากกว่า ไม่ได้ใส่ทีเดียวทั้งชิ้นนะ บิเป็นชิ้นเล็กๆขนาดประมาณลูกเต๋า มันจะค่อยๆละลายเอง
อันนี้ไม่เคยลอง แต่เห็นฝรั่งทำ snello (snail jello=เยลลี่สำหรับหอย) ผสมอาหารเด็กอ่อน+แคลเซี่ยมผง+เจลาติน เดี๋ยวหอยกินเอง แต่น่าจะต้องระวังน้ำเสียนะคะ
#7 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 21/02/2562 [22:41:26]
ใส่น้อยไม่มีผล อย่าใส่เยอะครับ ใช้เป็นอาหารกุ้งเครฟิชก็ได้ครับ ดูตัวที่มีแคลเซี่ยมเยอะๆ

ขอบคุณครับ
#8 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 21/02/2562 [22:41:59]
ใส่น้อยไม่มีผลค่ะ ใส่เยอะอาจจะลด ph ได้ โดยส่วนตัวเราชอบริ้นทะเลมากกว่า ไม่ได้ใส่ทีเดียวทั้งชิ้นนะ บิเป็นชิ้นเล็กๆขนาดประมาณลูกเต๋า มันจะค่อยๆละลายเอง
อันนี้ไม่เคยลอง แต่เห็นฝรั่งทำ snello (snail jello=เยลลี่สำหรับหอย) ผสมอาหารเด็กอ่อน+แคลเซี่ยมผง+เจลาติน เดี๋ยวหอยกินเอง แต่น่าจะต้องระวังน้ำเสียนะคะ

ขอบคุณครับ
#9 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 05/03/2562 [12:46:18]
1. หอยเปลือกกร่อนไม่แปลกครับ แต่ที่แปลกคือ แค่ 2 อาทิตย์เนี่ยะนะ ??? งงมากๆเลย แถมกร่อนไม่พอยังกะเทาะอีก หนักมาก
ที่บ้านผมมี 5 ตู้ ตู้ CO2 ด้วยซ้ำ หอยก็มีทุกตู้ แต่ต้องเข้าปีที่3 ที่4 โน่น หอยผมถึงเริ่มมีกร่อนๆให้เห็นบ้าง
แต่ของคุณ 2 อาทิตย์ ??? แล้วในรูปตู้ไม่มี co2 อีก ยิ่งไม่ควรเป็น คือมันเร็วไปครับ เร็วมากๆๆๆๆด้วย
แน่ใจว่าไม่ได้คิดไปเองนะครับ(ไม่ได้จะว่านะครับ คนเราใส่ใจดูแลอาจมีอาการแบบนี้ได้ แค่ผมแปลกใจคอดๆ)
ถ้าเป็นไปได้ ขอดูรูป ดูอาการได้มั๊ย ถ้ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ น้ำต้องเป็นมีสภาพเป็นกรดสูงเลยนะเนี่ยถึงกร่อนเปลือกได้เร็วขนาดนี้อ่ะ
แปลกมากๆ

2. ตู้ถ้าหอยเยอะเกิน หอยมันก็ไม่มีอะไรกินครับ โดยเฉพาะหอยที่กินแต่ตะไคร่อย่างหอยเขา
จะบอกว่าไม่มีตะไคร่มันก็กินอย่างอื่นแทน กินอะไรอ่ะ? อาหารปลาเหรอ? ไม่ใช่อ่ะไม่ใช่แน่นอนเพราะมันเป็นหอยที่กินตะไคร่
ส่วนตัวที่เจอ ถ้าตู้หอยเยอะเกิน อย่างแรกเลยเดี๋ยวสักพักมันจะออกนอกตู้ครับ(หอยเขา)
เพราะสัญชาติญาณมัน ถิ่นอาศัยอาหารขาดแคลน มันก็ต้องหาที่อื่น แล้วถ้ามันอยู่นอกตู้มันก็แห้งตายแน่นอน
หรือพวกในตู้ขาดแคลนอาหารมันก็ไม่แข็งแรง แล้วเดี๋ยวมันจะมีตายครับ แต่ไม่ทันทีทันใดหรอกนะ เพราะหอยความอดทนมันสูง
อดอาหารเป็นเดือนมันอาจไม่ตาย แต่ถ้าอดบ่อยๆก็ไม่แน่

สำหรับผม ตู้ 24 ผมมีแค่ 3-4 ตัวครับ แล้วแต่ตัวเล็กใหญ่ ซึ่งถ้าน้อยกว่านี้ตะไคร่เกาะกระจกครับ
สำหรับคุณผมไม่ฟันธงว่ามันเยอะหรือน้อย คงแล้วแต่สภาพแวดล้อมตู้ด้วย เช่นถ้าเปิดไฟตู้นานหน่อยตะไคร่ก็จะเยอะกว่า
สำหรับคุณก็ต้องลองสังเกตุดูครับ อาจลองช่วยโดยเพิ่มเวลาเปิดไฟครับ ค่อยๆเพิ่ม ปรับๆไป
แต่อย่าเพิ่มจนตะไคร่เกาะกระจกตู้ซึ่งหมายความว่า หอยกินไม่ทัน แล้วตะไคร่ลามละกัน

ปล. เคยเจอว่ามีบอกให้ผักต้มเปื่อยๆ หรือ algae wafer เป็นอาหาร 'เสริม' ได้ (แต่ไม่มีข้อพิสูจน์ เช่นรูปใดๆ)
ซึ่งผมทดลองแล้ว algae wafer โดยเอามาให้หอยที่ผมแยกไว้ในโหลที่ไม่เปิดไฟ ไม่มีตะไคร่เลย เปลี่ยนน้ำทุก 3 วัน
ทิ้งไว้ 2 อาทิตย์ แล้วให้ algae wafer แล้วก็นั่งดูตลอด เดี๋ยวดูๆ ดูทุกวัน(ผมว่าง) ผมไม่เคยเห็นมันกินครับ
ไม่แม้แต่อยากจะแตะ ส่วนใหญ่เดินหลบ ขนาดเอาไปวางขวางทางก็เดินอ้อม ส่วนผักเปื่อยไม่เคยลองจริงจังครับ
เคยแค่ให้พร้อมในตู้กุ้ง กุ้งกับหอยแอปเปิ้ลจัดหนักครับ หอยเขาเดินหนีเหมือนเดิม
#10 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 05/03/2562 [18:39:20]
1. หอยเปลือกกร่อนไม่แปลกครับ แต่ที่แปลกคือ แค่ 2 อาทิตย์เนี่ยะนะ ??? งงมากๆเลย แถมกร่อนไม่พอยังกะเทาะอีก หนักมาก
ที่บ้านผมมี 5 ตู้ ตู้ CO2 ด้วยซ้ำ หอยก็มีทุกตู้ แต่ต้องเข้าปีที่3 ที่4 โน่น หอยผมถึงเริ่มมีกร่อนๆให้เห็นบ้าง
แต่ของคุณ 2 อาทิตย์ ??? แล้วในรูปตู้ไม่มี co2 อีก ยิ่งไม่ควรเป็น คือมันเร็วไปครับ เร็วมากๆๆๆๆด้วย
แน่ใจว่าไม่ได้คิดไปเองนะครับ(ไม่ได้จะว่านะครับ คนเราใส่ใจดูแลอาจมีอาการแบบนี้ได้ แค่ผมแปลกใจคอดๆ)
ถ้าเป็นไปได้ ขอดูรูป ดูอาการได้มั๊ย ถ้ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ น้ำต้องเป็นมีสภาพเป็นกรดสูงเลยนะเนี่ยถึงกร่อนเปลือกได้เร็วขนาดนี้อ่ะ
แปลกมากๆ

2. ตู้ถ้าหอยเยอะเกิน หอยมันก็ไม่มีอะไรกินครับ โดยเฉพาะหอยที่กินแต่ตะไคร่อย่างหอยเขา
จะบอกว่าไม่มีตะไคร่มันก็กินอย่างอื่นแทน กินอะไรอ่ะ? อาหารปลาเหรอ? ไม่ใช่อ่ะไม่ใช่แน่นอนเพราะมันเป็นหอยที่กินตะไคร่
ส่วนตัวที่เจอ ถ้าตู้หอยเยอะเกิน อย่างแรกเลยเดี๋ยวสักพักมันจะออกนอกตู้ครับ(หอยเขา)
เพราะสัญชาติญาณมัน ถิ่นอาศัยอาหารขาดแคลน มันก็ต้องหาที่อื่น แล้วถ้ามันอยู่นอกตู้มันก็แห้งตายแน่นอน
หรือพวกในตู้ขาดแคลนอาหารมันก็ไม่แข็งแรง แล้วเดี๋ยวมันจะมีตายครับ แต่ไม่ทันทีทันใดหรอกนะ เพราะหอยความอดทนมันสูง
อดอาหารเป็นเดือนมันอาจไม่ตาย แต่ถ้าอดบ่อยๆก็ไม่แน่

สำหรับผม ตู้ 24 ผมมีแค่ 3-4 ตัวครับ แล้วแต่ตัวเล็กใหญ่ ซึ่งถ้าน้อยกว่านี้ตะไคร่เกาะกระจกครับ
สำหรับคุณผมไม่ฟันธงว่ามันเยอะหรือน้อย คงแล้วแต่สภาพแวดล้อมตู้ด้วย เช่นถ้าเปิดไฟตู้นานหน่อยตะไคร่ก็จะเยอะกว่า
สำหรับคุณก็ต้องลองสังเกตุดูครับ อาจลองช่วยโดยเพิ่มเวลาเปิดไฟครับ ค่อยๆเพิ่ม ปรับๆไป
แต่อย่าเพิ่มจนตะไคร่เกาะกระจกตู้ซึ่งหมายความว่า หอยกินไม่ทัน แล้วตะไคร่ลามละกัน

ปล. เคยเจอว่ามีบอกให้ผักต้มเปื่อยๆ หรือ algae wafer เป็นอาหาร 'เสริม' ได้ (แต่ไม่มีข้อพิสูจน์ เช่นรูปใดๆ)
ซึ่งผมทดลองแล้ว algae wafer โดยเอามาให้หอยที่ผมแยกไว้ในโหลที่ไม่เปิดไฟ ไม่มีตะไคร่เลย เปลี่ยนน้ำทุก 3 วัน
ทิ้งไว้ 2 อาทิตย์ แล้วให้ algae wafer แล้วก็นั่งดูตลอด เดี๋ยวดูๆ ดูทุกวัน(ผมว่าง) ผมไม่เคยเห็นมันกินครับ
ไม่แม้แต่อยากจะแตะ ส่วนใหญ่เดินหลบ ขนาดเอาไปวางขวางทางก็เดินอ้อม ส่วนผักเปื่อยไม่เคยลองจริงจังครับ
เคยแค่ให้พร้อมในตู้กุ้ง กุ้งกับหอยแอปเปิ้ลจัดหนักครับ หอยเขาเดินหนีเหมือนเดิม

ตามนี้เลยครับ ผมว่ามันน่าจะขาดสารอาหาร เพราะหอย Nerite ไม่ยอมกินอาหารอื่นจริงๆ ผมก็ลองหลายตัวละ มันจะกินแต่ตะไคร่
แต่ถ้าเป็นหอยอื่นอย่าง หอยกินหอย Clea helena หรือหอยแอปเปิ้ลนี่ง่าย แค่อาหารกุ้งก็ใช้ได้แล้ว เอาที่เม็ดใหญ่หน่อยพอที่ปลากับกุ้งจะไม่แย่งไปกินเสียก่อน
#11 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 05/03/2562 [19:54:22]

ต้องขอบคุณ คุณlalahaและคุณบังด้วยครับที่ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง [smile03]
และขอโทษคุณ Enginoi2จากความเข้าใจผิดของผมด้วยจริงๆครับ  [smile03]
คงเพราะหอยมันอดทนการขาดอาหารได้นานอย่างคุณlalahaอธิบายใว้จริงๆครับ
เพราะสังเกตุว่าพวกมันเริ่มปีนตู้ทั้งๆที่น้ำก็สะอาดดี ตรงตามที่คุณlalahaว่าใว้เลย [smile04]

ส่วนของผมเองตอนนี้ หอยที่เปลือกกร่อน
ผมย้ายมาอีกตู้นึงแล้วครับ ย้ายมาได้สักเกือบเดือนแล้วครับ
เป็นตู้แบบไม่ดูแล แทบไม่มีคาร์บอนเลย ใม้ไม่ตายแต่โทรมมาก
ก็จะรอดูว่าใช้เวลาเท่าไหร่เปลือกถึงจะกลับมาเป็นเหมือนเดิม
แล้วจะมาบอกอีกทีนะครับ  [smile01]

ต้องขอโทษเป็นอย่างสูงและขอบคุณอีกครั้งครับ [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/03/2562 [20:01:20] โดย GAMMARAY »
#12 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 05/03/2562 [19:57:46]
ต้องขอบคุณ คุณlalahaและคุณบังด้วยครับที่ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง [smile03]
และขอโทษคุณ Enginoi2จากความเข้าใจผิดของผมด้วยจริงๆครับ  [smile03]

ไม่เป็นไรหรอกครับ เราช่วยเท่าที่รู้ ผมก็ยังเคยคิดว่ามันกินอาหารอื่นเพราะมันเดินๆไปบนนั้น แต่พอได้มานั่งดูจริงๆจากการพยายามถ่ายรูปมันถึงเห็นว่ามันไม่ได้กิน มันเดินผ่านเฉยๆ แถมส่วนมากมันเดินหลบเสียด้วย

หอยพวกนี้มันจะเหมือนหุ่นยนต์กวาดพื้นตัวถูกๆ คือมันจะไม่เดินไปหาตะไคร่ เหมือนมันไม่รู้ว่าตะไคร่อยู่ตรงไหน แต่มันจะเดินไปเรื่อยๆตามอะไรไม่รู้ของมัน เจอก็กิน ไม่เจอก็เดินต่อ บางทีเห็นมันเดินผ่านดงตะไคร่ไปแบบเฉียดๆ จนต้องตะโกนบอกมันว่า "เฮ้ย...เลี้ยวขวาอีกนิดโว้ย" อยู่หน้าตู้แบบหงุดหงิดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/03/2562 [20:00:18] โดย บัง »
#13 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 05/03/2562 [20:03:00]
หอยพวกนี้มันจะเหมือนหุ่นยนต์กวาดพื้นตัวถูกๆ คือมันจะไม่เดินไปหาตะไคร่ เหมือนมันไม่รู้ว่าตะไคร่อยู่ตรงไหน แต่มันจะเดินไปเรื่อยๆตามอะไรไม่รู้ของมัน เจอก็กิน ไม่เจอก็เดินต่อ บางทีเห็นมันเดินผ่านดงตะไคร่ไปแบบเฉียดๆ จนต้องตะโกนบอกมันว่า "เฮ้ย...เลี้ยวขวาอีกนิดโว้ย" อยู่หน้าตู้แบบหงุดหงิดๆ

ฮ่าๆๆๆ ครับ คุณบัง ตอนตู้ผมตะไคร่เกือบหมด เหลือเป็นหย่อมๆ
ผมนี่คีบมันไปแปะตรงตะใคร่ให้เลยอ่ะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ [lol01] [lol01]

ขอบคุณอีกครั้งครับผม  [smile03]

ก็คงต้องรบกวนเพื่อนๆพี่ๆทุกๆท่านด้วยนะครับ
ถ้าเห็นข้อมูลของผมผิดพลาดไม่ถูกต้องยังไง ช่วยแก้ใขทักท้วงด้วยครับ ยินดีมากๆครับ [smile03] [thumbup] [thumbup]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/03/2562 [20:05:23] โดย GAMMARAY »
#14 Re: หอยเปลือกกร่อน เมื่อ: 05/03/2562 [20:20:35]
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สำหรับทุกความคิดเห็น สงสัยต้องเอาหอยย้ายบ้านชั่วคราว สงสารมัน.....มีรูปประกอบ (ตัวหอย) เผื่อท่านอื่นๆ จะได้เห็นภาพว่า เป็นยังไงครับ