วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:09:49]

น้ำตู้ปลาสีออกเหลืองขุ่น

ตู้24 ปลาทอง 2 ตัว ไม่มีหินรองพื้น
กรองมุม ใช้ใยกรองละเอียดสองชั้นกับพัมมิสเต็มช่องกรอง เติมน้ำจนท่วมพัมมิสในช่องกรอง น้ำช่องกรองต่ำกว่าในตู้ประมาน10ซม. เติมอากาศด้วยปั้มลม ปั้มกรอง 800l/h
ให้อาหารทีละช้อนกาแฟ จนกินหมดค่อยเติม ไม่เคยให้อาหารทิ้งใว้ แต่ให้โดยไม่ดับปั้มกรอง
ตู้ตั้งมาประมานปีนึง เปลียนน้ำ30เปอร์เซนต์ทุกสัปดาห์+ล้างใยกรอง เปลี่ยนน้ำ70เปอเซนต์นานๆครั้งกรณีน้ำหลืองมากๆ+ล้างหินด้วยน้ำตู้ปลา
ตู้มีไฟแต่แค่ส่องสว่างไฟไม่แรงเหมือนไฟไม้น้ำ
----------
*น้ำอาทิตนึงสีออกเหลืองขุ่น เศษฝุ่นในตู้ยังมีพอสมควร เทียบกับอีกตู้ที่จัดเหมือนกัน ต่างแค่อีกตู้ใช้กรองแขวน ในนั้นมีใยกรองกับหินเหมือนกันแต่จะดูน้ำใสกว่าครับ
*พอรู้สาเหตุ หรือรู้วิธีแก้ไขมั้ยครับ
*ปั้มแรงเกิน ให้อาหารโดยไม่ดับปั้มกรอง ไฟส่องสว่าง มีผลมั้ยครับ
**รูปกรองแขวนที่ใช้กับอีกตู้ครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อาจจะไม่เชียวชาญนะครับ แต่จากประสบการณ์น่าจะเป็นเรื่องกรองครับ
1. รองน้ำไว้ก่อนสัก 1-2 คืนหรือเปล่าครับ หากไม่นี้เข้าใจว่ามีโอกาสเหลืองสูงเลย
2. น้ำในช่องกรองเอาให้ระดับเดียวกับตู้ไปเลยก็ได้ครับ เพราะว่าใช้หินพัมมิส มันไม่มีการเคลื่อนไหวของหินอยู่แล้วครับ ส่วนใยกรองเอาเป็นละเอียดชั้นบนสุดชั้นเดียวและเพิ่มพัมมิสอาจจะโอเคกว่าครับ เด๋วค่อยเอามาล้างบ่อยๆแทน

หายเหลืองไม่หายเหลืองยังไงขออภัยนะครับ
ต้องเอารูปกรองมุมมาดูครับ ไม่งั้นก็เดายาก แต่ปกติปลาทองจะทำน้ำเสียไวอยู่แล้ว ปลาทองที่อยู่ในตู้นี้กินจุกว่าหรือเปล่าครับ?