วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:02:24]

ยาประเภทกำจัดปรสิตมีผลกับกรองชีวภาพไหมครับ

อยากทราบว่ายาที่ใช้กำจัดปรสิตอย่างไซเตสหรือยี่ห้ออื่นจะมีผลกับกรองชีวภาพไหมครับ เพราะตอนนี้ปลาหลายตัวในตู้เริ่มมีอาการว่ายแฉลบ เลยอยากใส่ยาในตู้ใหญ่เลยแต่กลัวว่ากรองละล่มครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตามด้วยครนครับเพราะที่หาๆดูบางทึ่บอกล่ม บางที่บอกไม่เป็นไร แถมยาแต่ละอันก็ต่างกันอีกไม่รู้อันไหนใช้แล้วล่มไม่ล่ม
ไซเตสเป็นยารักษาปรสิตภายนอก ตามปกติแล้วไม่ควรจะมีตัวยาที่ฆ่าเชื้อแบคทีเรียที่อยู่ในกรองได้
แต่ยากำจัดปรสิตหลายตัวนิยมใส่ยาปฎิชีวนะลงไปด้วย เพื่อให้ใช้งานได้ครอบคลุม ประมาณว่าใส่ๆไว้ก่อน กันเหนียว และเห็นในฉลากไซเตสนั้นบอกว่ากำจัด "โปรโตซัว" ด้วย ก็เลยไม่แน่ใจว่าจะทำกรองล่มหรือเปล่า เพราะก็ไม่ได้บอกตัวยาเอาไว้ในฉลาก แต่ควรจะคิดไว้ก่อนว่าทำกรองล่มได้ครับ

เอากรองไปฝากรันไว้ตู้อื่นก่อน หรือไม่ก็ปล่อยมันล่มไปครับ เปลี่ยนน้ำบ่อยๆช่วยเอาไปก่อน แล้วรอแบคทีเรียเกิดใหม่ครับ กรองล่มดีกว่าปลาตาย