วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:35:02]

สอบถามเรื่องไฟ ตู้ไม้น้ำ

ตู้ผม 18 นิ้ว 45*30*30 cm ลองคำนวณไฟตามสูตรในเวปมันได้ ประมาณ 60 w พอดีตอนนี้ใช้ chihiros a series อยู่ตัว 18 นิ้ว ไฟมันแค่ 27 w แต่ทุกวันนี้ถ้าเปิดสุดไม่ dim เลย นี่ตาแทบจะบอดเลยครับ ผมเลยสงสัยว่าปกติเปิดกันสุดเลยไหมครับ การที่เราdim ไฟถือเป็นการลดกำลังวัตต์มันด้วยไหม ต้นไม้ในตู้มีแต่พวกใช้แสงน้อยครับ อนูเบียส มอส รากดำ คริป
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตู้ผม 18 นิ้ว 45*30*30 cm ลองคำนวณไฟตามสูตรในเวปมันได้ ประมาณ 60 w พอดีตอนนี้ใช้ chihiros a series อยู่ตัว 18 นิ้ว ไฟมันแค่ 27 w แต่ทุกวันนี้ถ้าเปิดสุดไม่ dim เลย นี่ตาแทบจะบอดเลยครับ ผมเลยสงสัยว่าปกติเปิดกันสุดเลยไหมครับ การที่เราdim ไฟถือเป็นการลดกำลังวัตต์มันด้วยไหม ต้นไม้ในตู้มีแต่พวกใช้แสงน้อยครับ อนูเบียส มอส รากดำ คริป

chihiros a series ของตู้ผมนี้เปิดสุดเลยครับ  [smile03]
เรื่องdimไฟนี่เหมือนที่เคยอ่านมามันจะเป็นการเปิดปิดการผ่านของไฟนะครับเรียกว่า pulse [smile03]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=187011.75;wap2

เท่าที่ดูต้นใม้ที่เลี้ยง ก็เลี้ยงได้นะครับ  [smile04]
chihiros a series ของตู้ผมนี้เปิดสุดเลยครับ  [smile03]
เรื่องdimไฟนี่เหมือนที่เคยอ่านมามันจะเป็นการเปิดปิดการผ่านของไฟนะครับเรียกว่า pulse [smile03]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=187011.75;wap2

เท่าที่ดูต้นใม้ที่เลี้ยง ก็เลี้ยงได้นะครับ  [smile04]

คือเปิดสุดมันจ้าจัดเลย ผมกลัวปลามันจะตกใจ ได้ครับเดี๋ยวจะลองไปเปิดดูก่อนครับ ขอบคุณมากครับ
คือเปิดสุดมันจ้าจัดเลย ผมกลัวปลามันจะตกใจ ได้ครับเดี๋ยวจะลองไปเปิดดูก่อนครับ ขอบคุณมากครับ

ผมไม่ทราบว่าทางคุณGripelzเลี้ยงปลาอะไรนะครับ  [smile03]

ถ้าของผมเลี้ยงพวกฝูงปลาซิวครับ
ตอนปิดตอนเปิดก็มีสะดุ้งกันบ้างเหมือนกันครับ
ประมาณว่าตอนไฟดับหรือไฟเปิดปุ๊บ
ทั้งฝูงมีสะดุ้งเหมือนตลกเชิญยิ้มเค้ายิงมุกกันน่ะครับ     [lol01] [lol01]

ถ้ากล้วปลาตกใจมากๆ  ลองหาหลอดดาวน์ไลท์เล็กๆมาใส่ใว้หลังตู้ก็พอช่วยได้ครับ 

ผมไม่ทราบว่าทางคุณGripelzเลี้ยงปลาอะไรนะครับ  [smile03]

ถ้าของผมเลี้ยงพวกฝูงปลาซิวครับ
ตอนปิดตอนเปิดก็มีสะดุ้งกันบ้างเหมือนกันครับ
ประมาณว่าตอนไฟดับหรือไฟเปิดปุ๊บ
ทั้งฝูงมีสะดุ้งเหมือนตลกเชิญยิ้มเค้ายิงมุกกันน่ะครับ     [lol01] [lol01]

ถ้ากล้วปลาตกใจมากๆ  ลองหาหลอดดาวน์ไลท์เล็กๆมาใส่ใว้หลังตู้ก็พอช่วยได้ครับ

มีพวก rasbora กับ otto น่ะคับ แต่เมื่อเย็นลองดูแล้วมีสะดุ้งกันนิดหน่อย ไม่น่าจะกระโดดแต่เดี๋ยวลองอะไรมาปิดกันๆไว้ก่อน กลัวเช้ามาเจอแห้งตายอยุ่บนพื้น  [lol01] [lol01]
เป้นเรื่องปกรติครับผม ที่บ้านฝูงคาดินัล ฝูงซิว กระเด้งกระดอนทุกครั้งที่ปิดและเปิดไฟเลย เหมือนกัน 55555 ผมเปิดสุดเช่นกันครับไม่ dim   [shock02] [shock02] [smile01] [smile01]