วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:28:00]

ทดลองคาร์บอนยีสต์ ตู้ไม้น้ำขนาด 18"

แชร์ประสบการณ์จากคนที่ไม่เคยทำมาก่อน ครั้งแร๊กกกกก จริงๆ เหอๆ

พอดีได้มีโอกาศเลี้ยงตู้ไม้น้ำ แล้วทีนี้ก็ลองเปิดดูวิธีการทำ CO2 คาร์บ่อนที่ทำจากยีส ต้นทุนต่ำ (ไม่เกิน 200 บาท) วันแรกที่ซื้ออุปกรณ์มาทำจัดเต็ม ขวดใส่น้ำตามท้องตลาด 2 ขวดสวยงาม ขวดที่ 1 ใช้น้ำตาลทรายแดงประมาณ 2 นิ้ว และผงยีสต์ 1 ฝาเต็มๆ อีกขวดเป็นน้ำเกลือเข็มข้น 10 ช้อนโต๊ะ ทำระบบสายยางต่อขวดคาร์บ่อน ต่อตัวกันย้อน และต่อไปยังดิบ ติดตัวสูญอากาศติดไว้ข้างในตู้ ผลการทำครั้งแรก : คือ น้ำเข้าไปในดิบ ขึ้นสูงถึงระดับน้ำในตู้ รอให้ยีสต์ทำงาน 1 วันก็แล้ว 3 วันก็แล้ว... ยัน 5 วัน ปาเข้าไปเกือบ 1 อาทิตย์เต็มๆ ปรากฎว่า: ขวดน้ำตาลทรายแดง+ยีนส์ ทำปฏิกิริยากัน เป็นฟองน้ำเล็กๆปุดๆ แต่เอ๊ะ!... ทำไม ยังไม่มีฟองอากาศออกจากหลอดในขวดน้ำเกลือ ตามภาพ:-
          คือ...สงสัยว่ามันเป็นที่อะไร เลยเอามือบีบขวดที่มัคยีสต์ดู ปรากฎว่า: มีกลิ่นแอลกอฮอล์ที่เกิดจากยีสต์ทำปฏิกิริยากับน้ำตาลออกมาข้างนอกขวด คิดในใจ (ว่าแล้ววววว) นั้นแสดงว่า ฝาขวดยีสต์ปิดไม่สนิด เพราะใช้ขวดน้ำตามท้องตลาด เห็นว่าสวยดีไง แล้วเป็นไงหละ ...ไม่ได้ คาาร์บอนออกมาเลย ออกหมด!! พอเดาๆปัญหาออกแล้วจึงเปลี่ยนขวดใส่น้ำทั้ง 2 ขวดเลย เป็นขวดน้ำสงห์ ตามภาพ:- 
ผลจากเปลี่ยนขวดน้ำ หลังจากนั้น 1 วัน ปรากฏว่า ตัวดิบที่มีน้ำเข้าไปถึงขอบน้ำในตู้ ลดลงมาถึงคอดิบ และตรงปลายหลอดในขวด น้ำเกลือเข้มข้น มีฟองฝุดออกมา นับได้โดยประมาณ 1 ฟองต่อวินาที ถือว่า ตอนนี้คาร์บอนในขวดยีสน์ได้ส่งผ่านมายังขวดน้ำเกลือหละ ตามภาพ:-
          ตอนที่ถ่ายรูประดับน้ำลดตรงคอดิบ เวลา 14.00 น. เดี๋ยวกลับบ้านไป จะกลับไปดูผลการเกิดคาร์บอนตอนเย็นๆ ว่าจะเกิดฟองคาร์บอนในตู้ไม้น้ำหรือยัง ลุ้นๆ
10/10/60

สำเร็จค่ะ [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/10/2560 [11:19:40] โดย Accjan jan »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ยินดีกับความสำเร็จด้วยครับ   [smile01]

ขวดสิงห์ผมไม่แน่ใจว่าระยะยาวจะทนแรงดันได้หรือเปล่านะครับ
เพราะเข้าใจว่าเขาไม่ได้ออกแบบมาสำหรับแรงดัน
ของผมใช้ขวดน้ำอัดลมครับ 

กับอีกเรื่องนึงคือ หัวดิฟที่ใช้ยีสตฺ์
พอเวลาผ่านไปซักระยะ
มันจะมีวุ้นๆหรืออะไรก็ไม่รู้มาเกาะหัวดิฟครับ
ต้องคอยทำความสะอาดครับ  [smile04]

ยินดีกับความสำเร็จด้วยครับ   [smile01]

ขวดสิงห์ผมไม่แน่ใจว่าระยะยาวจะทนแรงดันได้หรือเปล่านะครับ
เพราะเข้าใจว่าเขาไม่ได้ออกแบบมาสำหรับแรงดัน
ของผมใช้ขวดน้ำอัดลมครับ 

กับอีกเรื่องนึงคือ หัวดิฟที่ใช้ยีสตฺ์
พอเวลาผ่านไปซักระยะ
มันจะมีวุ้นๆหรืออะไรก็ไม่รู้มาเกาะหัวดิฟครับ
ต้องคอยทำความสะอาดครับ  [smile04]

ขอบคุณมากค่ะ จะนำคำแนะนำไปปรับใช้กับคาร์บอนยีสต์รอบ 2 ดู รอบหน้าจะใช้ขวดน้ำอัดลมตามที่แนะนำค่ะ ที่แน่ๆตอนนี้ พอเห็นมันลอยขึ้นมาก็ดีใจมากแล้วค่ะ อิอิ
ใช้คาร์บอนถังหังดิฟก็ตันเหมือนกันครับ  ใช้ไฮเตอร์แช่ก็ออกครับแต่ลเางน้ำให้สะอาดก็ใช้ได้แล้วครับ
ใช้คาร์บอนถังหังดิฟก็ตันเหมือนกันครับ  ใช้ไฮเตอร์แช่ก็ออกครับแต่ลเางน้ำให้สะอาดก็ใช้ได้แล้วครับ

แรกๆดิปออกยากมาเลยค่ะ เลยเอาแปรสีฟันถูกๆทำความสะอาดหน่อย มันเลยดันออกมาหน่อยๆ ต้องรอใช้ไปซักพักก่อนถ้าตันอีกจะลองเอาไฮเตอร์ล้างดูตามที่บอกค่ะ  [mock01]
พอมันออกแล้วคราวหน้าก็ไม่ต้องรอนานละครับ เว้นแต่มานตัน ค่อยเอามาล้างตามที่ข้างบนแนะนำครับ ขวดเดียวก็พอนะครับ เปิดทั้งวันไม่เป็นไร

ขอให้สนุกกะตู้ไม้น้ำ :)
พี่ครับผมก็ทำยุครับแต่ของผมไม่ออกเลยครับและขวดไม่รั่วด้วยครับใช้ขวดน้ำเป็ปซี่ 1 L 2 ขวดเลยครับผสมตามอัตราส่วนเป๊ะๆมีฟองเกิดที่ขวดน้ำเกลือและมันมีแรงดันไม่พอหรืออะไรก็ไม่รู้ครับฟองที่หัวดิฟไม่มาเลยครับรอมา 3 วันแล้วครับนี่ผมไม่ได้ต่อกันย้อนกับนับฟองนะครับปล่อยเพียวๆเลยฟองก็ไม่มาไม่ทราบเกิดจากอะไรครับพี่ๆพอมีวิธีแก้ไขไหมครับสอบถามนิดนึงครับ (ผมเช็ครั่วแล้วนะครับขวดไม่รั่วครับแน่นสนิททุกอย่าง ) รบกวนพี่ๆด้วยครับขอบคุณครับ
พี่ครับผมก็ทำยุครับแต่ของผมไม่ออกเลยครับและขวดไม่รั่วด้วยครับใช้ขวดน้ำเป็ปซี่ 1 L 2 ขวดเลยครับผสมตามอัตราส่วนเป๊ะๆมีฟองเกิดที่ขวดน้ำเกลือและมันมีแรงดันไม่พอหรืออะไรก็ไม่รู้ครับฟองที่หัวดิฟไม่มาเลยครับรอมา 3 วันแล้วครับนี่ผมไม่ได้ต่อกันย้อนกับนับฟองนะครับปล่อยเพียวๆเลยฟองก็ไม่มาไม่ทราบเกิดจากอะไรครับพี่ๆพอมีวิธีแก้ไขไหมครับสอบถามนิดนึงครับ (ผมเช็ครั่วแล้วนะครับขวดไม่รั่วครับแน่นสนิททุกอย่าง ) รบกวนพี่ๆด้วยครับขอบคุณครับ

เรื่องเช็ครั่วนะครับ เพื่อให้แน่ใจ เอาน้ำใส่กะละมังใหญ่ๆ แล้วเอาชุดขวดทั้งชุดทั้งสายเลยนะครับ
 จับกดแช่น้ำให้มิด กลิ้งไปกลิ้งมาในน้ำแล้วดูว่ามันมีฟองลอยขึ้นมาตรงไหนหรีิือเปล่า
 บางทีมันดูจากตาเปล่าข้างนอกไม่เห็นน่ะครับ
 เพราะผมเคยเจอแบบนี้เหมือนกัน มันรั่วเป็นตามดแดงตรงฝารอยต่อกับสายครับ [smile01]

เพราะถ้าบอกว่ามีฟองขึ้นก็แปลว่ามันสำเร็จนะครับ
แต่ที่ไม่มีแรงดันเพราะก๊าสที่ยีสต์ปล่อย มันปล่อยทีล่ะนิดๆจนมากพอ
มันต้องสะสมแรงดันให้ได้ในระดับสูง
ถ้ามันรั่ว ไอ้ที่มันปล่อยออกมาทีล่ะนิดๆ
มันก็จะค่อยๆออกไปจนแรงดันมันไปไม่ถึงจุดที่จะดันให้ออกที่หัวดิฟท์ได้น่ะครับ  [smile01]

ส่วนอีกอันนึงที่ผมทำกับขวดปล่อยนั่นคือ
ผมเอาเทปพันท่อประปามาพันที่ปากขวดเกลียวเพิ่มความแน่นอีกชั้นด้วยครับ

อันนี้เป็นวิธีที่ผมทำเพื่อเพิ่มความแข็งแรงให้ฝานะครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=2645.0

ลองดูนะครับ   [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/10/2560 [09:58:17] โดย GAMMARAY »
พอมันออกแล้วคราวหน้าก็ไม่ต้องรอนานละครับ เว้นแต่มานตัน ค่อยเอามาล้างตามที่ข้างบนแนะนำครับ ขวดเดียวก็พอนะครับ เปิดทั้งวันไม่เป็นไร

ขอให้สนุกกะตู้ไม้น้ำ :)

ใช่ค่ะ รอบ 2 ออกง่ายมาก ขวดแรกอยู่ได้ไม่ถึงเดือน เริ่มเบาๆ ก็เลยเปลี่ยนใหม่ดู ออกง่ายกว่าครั้งแรก  [gurock01]
ของผมออกแล้วครับพี่ 20 นาทีเองครับ
ของผมออกแล้วครับพี่ 20 นาทีเองครับ

ยินดีด้วยครับ สาเหตุของรอบแรกที่ไม่ออกคือรั่วมั้ยครับ