วันอังคารที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [05:27:43]

ช่วยทีครับต้นไม้กำลังจะตาย

อะนูเบียสใบหยักด่างลงได้ 3 Weeks ตู้ 24 นิ้วเปิดไฟ 6-8 ชม. สัปดาห์ที่ผ่านมาเนื่องจากตะใคร่ขึ้นเลยลดเหลือ 5 เริ่มทยอยตายแล้วครับ

ซื้อมาสี่ น่าจะ confirmed dead แล้ว หนึ่งอีกหนึ่งกำลังจะไป co2 แบบยีสต์ฟองออกน้อยหน่อยครับ 3-4 วิต่อหนึ่งฟองเพราะในห้องอากาศเย็นมาก รูปแรกคือที่กำลังจะไปครับเป็รต้นใหญ่สุดเลย อีกสองยังอยู่ดี

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1. อนูเบียสไม่ควรฝังดินแบบนั้นนะครับ เอาลำต้นมันขึ้นมาครับ ให้แค่รากมันอยู่ในดิน หรือเอาไปมัดไว้กับขอนไม้,ก้อนหิน

2. ไฟอะไร กี่วัตต์ ตู้ขนาดเท่าไหร่ ขอข้อมูลด้วยครับ
1. อนูเบียสไม่ควรฝังดินแบบนั้นนะครับ เอาลำต้นมันขึ้นมาครับ ให้แค่รากมันอยู่ในดิน หรือเอาไปมัดไว้กับขอนไม้,ก้อนหิน

2. ไฟอะไร กี่วัตต์ ตู้ขนาดเท่าไหร่ ขอข้อมูลด้วยครับ

ไฟ 90 w DIY จ้างทำครับ ตู้ 24*48*12 ครับ
ไฟ 90 w DIY จ้างทำครับ ตู้ 24*48*12 ครับ

น่าจะใช้ได้อยู่ครับ แก้ไขเรื่องการฝังดินก่อน ตัดใบที่เริ่มเน่าออกไปด้วย
ดูต้นไม้อื่นๆก็ไม่ค่อยสมบูรณ์ ตะไคร่ขึ้นพอสมควร ผมว่าน่าจะขาดปุ๋ยอย่างมาก ไม่แน่ใจตอนนี้ใส่ปุ๋ยอย่างไรอยู่ แต่ขออนุญาตแนะนำตามประสบการณ์ดังนี้ครับ

1. เพิ่ม co2 + กำจัดตะไคร่ให้หมดก่อน ใช้แบคทีเรีย strong, คาร์บอนน้ำ aquamania, ยากำจัดตะไคร่ azoo (เลือกใช้อย่างใดอย่างหนึ่ง) หากระทู้ที่คุณบังรีวิวไว้เลยครับ ขั้นตอนนี้ใช้เวลา 1-2 สัปดาห์
2. เริ่มใส่ปุ๋ยธาตุหลัก+รอง เน้นธาตุ K

สักพักต้นไม้ฟื้นตัว เดี๋ยวก็งอกงามครับ  [gurock01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/09/2562 [00:34:33] โดย karnz »